Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
imc nói:
@tide: tài lieu của bác bậy rồi! A1 của USAF cùng với CH53 chứ không phải A1(USN gọi là AD6) của USN đau. Vì 1965 USN cho A1 về hưu rồi.
Còn A1 chở nhiều hơn F5 nhiều

Đúng rồi, em còn nhớ hồi nhỏ khi Mỹ mới bắt đầu leo thang đánh phá MB, có nghe thấy loại AD6 (cánh quạt này). Hồi đó em ở TP nam Định, máy bay Mỹ thường bay vào theo dòng sông Hồng, bay sát mặt nước tránh radar. Ta bố trí dân quân tự vệ dùng súng 12,7 và 14,5 ly phục 2 bên bờ sông đánh tầm thấp. Em có thằng em họ là tự vệ đc bố trí ở chỗ đó, nó kể máy bay nó ko hạ đc cái nào, bù lại nó hạ đc vô khối các em nữ tự vệ đồng đội ! Lãi ghê !

imc
Hạng C
1/9/06
934
1
18
@gdog: ở bụng chiếc A1 có miếng thép dầy lằm 12.7 chỉ bắt không qua được. Nó chỉ sợ 14.5 trở lên thôi. Nó bay chậm bay lâu lên pilot phải đêm theo thuốc lá và bánh mì theo để dùng bữa.
Ông em của bác chắc phải quay súng xuống mới hạ được mấy em kia hả?? haha

Hạng C
8/8/08
666
62
43
imc nói:
@tide: tài lieu của bác bậy rồi! A1 của USAF cùng với CH53 chứ không phải A1(USN gọi là AD6) của USN đau. Vì 1965 USN cho A1 về hưu rồi.
Còn A1 chở nhiều hơn F5 nhiều

Hehe, chắc tài liệu của em coi bậy thật. Em cứ tưởng sách của Mỹ thì ít khi sai :D Tại em coi tóm tắt nội dung của cuốn US NAVY A-1 Skyraider Units of the Vietnam War (Combat Aircraft 77) By Rick Burgess, Jim Laurier Publisher: Os Publishing 2009 thấy nó nói vậy. Với lại trong danh sách "MiG killers" của USNavy thấy có tên của Lt. William “Tom” Patton trong RESCAP mission (tạm dịch by Tí dê là "cứu kéo"), ông này bay A1 lập công tháng 10/66 lận bác. :D

imc
Hạng C
1/9/06
934
1
18
tide: Cũng có thể là chiếc A1 đó là một trong những chiếc A1 cuối cùng của USN
Vì năm 65 USN bắt đầu thay thế A1 bằng A4 nhưng mà em không nhớ chắc là đầu năm hay cuối năm.

Còn nhiệm vụ của tụi A1 của Navy đa số là đánh vùng ven biển nếu nó phải đi rescue thì chỉ là bất đắc dỉ thôi vì heli của USN lúc đó không có đổ xăng trên trời được nên bay không xa được.
Trong cuốn The Flying Dumping Truck có list 2 Mig 17 kill do A1

Hạng C
8/8/08
666
62
43
imc nói:
tide: Cũng có thể là chiếc A1 đó là một trong những chiếc A1 cuối cùng của USN
Vì năm 65 USN bắt đầu thay thế A1 bằng A4 nhưng mà em không nhớ chắc là đầu năm hay cuối năm.

Hehe, tụi Mỹ coi vậy mà nhiều tin thất thiệt dễ sợ. Em có thông tin của U.S. Government vầy nè:
[pre]DUNN, JOSEPH PATRICK[/pre] [pre]Name: Joseph Patrick Dunn
Rank/Branch: O2/US Navy
Unit: Attack Squadron 25, USS CORAL SEA
Date of Birth: 17 September 1942 (Boston MA)
Home City of Record: Hull MA
Date of Loss: 14 February 1968
Country of Loss: China
Loss Coordinates: 185500N 1103800E (DL614917)
Status (in 1973): Missing In Action
Category: 3
Acft/Vehicle/Ground: A1H

Bác này bị KQ Trung Cộng hạ, không biết từ VN bay lạc qua hay tính tấn công Hoa lục luôn vậy ta? :D
Nghe đồn sau cú này USN mới kiên quyết dứt tình với A1.
Nói vậy chứ coi kỹ lại thì A1 của phục vụ USAF tận tụy hơn USN thật, trong CTVN có tới 266 chiếc A1 của Mỹ bị rớt thì hết
201 chiếc của USAF :D
[/pre]

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/3/09
2.274
1.819
113
Tí dê nói:
@ bác Cowardsp: nói vậy chứ bây giờ chơi nhau với các đối thủ phòng không yếu thì A1 vẫn ngon lành chán, hình như không quân Indonesia gần đây vẫn còn A1.

@ bác Pual Waker: phim này em có coi, nhưng lâu quá quên mất tên rồi, nữ phi công hơi bị dễ thương :D

Hồi năm 1960 mấy, em quên rùi, hai chiếc Skyraider ném bomb dinh Độc Lập cũ, chẻ làm đôi. Lúc đó có một chiếc ko may bị súng phòng ko ( hình như từ bến tàu bắn hạ). Pilot chiếc đó tên là Quốc. Còn chiếc kia là do Pilot tên Cứ thì thoát, bay sang Nam Vang.

Chiếc F5 theo em chỉ chẳng có khả năng đảm đương được mission nào 1 cách chuyên môn cả, toàn là ương ương dỡ dỡ.. Bomb thì mang có hai trái 500lbs x 2 or 750 lbs x2. Ném bomb như gảy ngứa. xong bay mất tiêu.. Còn nếu ko chiến với Mig thì ( dù thực tế chữa xảy ra đối đầu giữa F5 và Mìg 21) em cho là F 5 sẽ thua Mig 21. Nhân vụ này, em xin ngoài lề tì. Hồi đó, người ta đồn rằng chính quyền cũ có ý định đem F 5 ra oanh tạc HS dưng nếu thế thì em nó phải mang bình xăng phụ, mà mang bình xăng phụ thì chỉ mang được 1 trái bomb nên đành bỏ ý định đó

HỒi 1972, có một pilot lái Skyraider nổi tiếng là dủng sĩ diệt xe tank, quân xa... sau đó củng thành" blackhawk down " mất xác luôn.
Hôm em đi Củ Chi, xem hai chiếc Mig mà thấy buồn cho cái trình văn hoá ý thức của dân mình.. cái engine của chiếc

Mig 21 chừ thành cái thùng rác chứa lon coca.. mấy chiếc này chắc panel, ghế trong cockpit củng bị lột sạch..

Quay lại tí về chiếc UH1. chiếc trong Dinh Gia Long em thấy đồng hồ còn đầy đủ, ghế cũng vậy..chiếc này theo chú thích thì phía ta có đem đi tham chiến bên Kam hồi 1979

Hạng C
8/8/08
666
62
43
@ bác Cowardsp:
Hai phi công ném bom dinh Norodom là Phạm Phú Quốc và Nguyễn Văn Cử, cha của Nguyễn Văn Cử là đảng viên Đại Việt có cỡ Nguyễn Văn Lực bị bắt giam trước đó mấy tuần. Vụ ném bom này ít nhiều có liên quan đến Đại Việt QDĐ.

Chiếc F5 tầm hoạt động trên 1000km lận bác, nói thật em hơi ấm ức vì cả F5 lẫn A37 đều bay được trên 1000km, trong khi HS cách bờ có ...300km. Sau này em có tiếp chuyện 1 bác phi công từng lái cả MiG và F5, bác nói khả năng dogfight của F5 tốt hơn MiG 21, khả năng tấn công mặt đất thì quá tốt. Theo bác pilot này thì KQ VNCH chưa có nhiều kinh nghiệm không chiến nhưng đa số lãnh đạo PKKQ BV đều không chắc MiG thắng F5E nên mới sử dụng phương án đánh TSN bằng A37.

Hạng B2
26/8/04
466
2.668
93
cowardsp nói:
A1 ném bomb chinh xác lắm bác Tide, bay lâu được, hoã lực kinh hồn,, duy có khuyết điểm là bay chậm. Hồi xứ PPQ ném bomb bang A1 split luôn dinh Norodome, sau này F5 của bác Trung ném thì trật ra ngoài, nhờ vậy mới còn dinh ĐL cho ta tham quan ngày nay

Bác cowarp có bậy không, lúc em vô Dinh Độc Lập, anh hướng dẫn nói là bác Trung chơi luôn 2 trái vô Dinh mà nhưng chỉ làm sập cái cầu thang

Em có vật chứng đây

Hai cái dấu đỏ là vị trí 2 quả bom rớt xuống, xuyên lủng tầng thượng và bùm cái cầu thang này

Hạng D
7/3/09
2.274
1.819
113
Ông Quốc nhỏ con lém, lái Skyraider mà phải kê thêm cái gối dưới đít để có thể đạp Rudder. Ngay cả bác N.T Trung cũng vậy, cao chưa đến 1.65M. Em có chụp hình với bác ấy nên em mới biết

Chiếc F5 tầm hoạt động trên 1000km lận bác, nói thật em hơi ấm ức vì cả F5 lẫn A37 đều bay được trên 1000km, trong khi HS cách bờ có ...300km. Sau này em có tiếp chuyện 1 bác phi công từng lái cả MiG và F5, bác nói khả năng dogfight của F5 tốt hơn MiG 21, khả năng tấn công mặt đất thì quá tốt. Theo bác pilot này thì KQ VNCH chưa có nhiều kinh nghiệm không chiến nhưng đa số lãnh đạo PKKQ BV đều không chắc MiG thắng F5E nên mới sử dụng phương án đánh TSN bằng A37.

combat radius của F5 ngắn lắm bác ui, 1000km có thể là range khi ko mang vũ khí nhưng max fuel load. Khi mang bomb rồi thì range giảm nhièu lắm. Vụ HS thì US đã gave greenlite rồi nên VN bó hand luôn.. F5 công nhận có shape quá đẹp

Last edited by a moderator:
Hạng B2
26/8/04
466
2.668
93
Tầm hoạt động max 1000km, TS cách bờ 300km, bay ra bay về từ sân bay gì đó bét nhất khoảng 650km, quánh lộn cũng bay vòng vòng khoảng 100km nữa,
với điều kiện mang theo xăng dầu phụ, bomb linh tinh thì chắc không khả thi lắm nên VNCH ko mang F5 ra sử dụng.