Hạng C
27/3/08
994
24.901
93
chốn hoang liêu tiêu sơ
Theo lời bé em gái xã hội do làm chung với 38 nên bị đi cách ly nói là mọi thứ ổn, ăn ngủ...
Tuy nhiên.
Do ở tập thể
Trời không mát lắm
Việc mặc nguyên bộ đồ lót cả ngày lẫn đêm rất khó chịu, không thoải mái.

• Like
Reactions: Alexiszobra2019
MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.005
75.440
113
Hôm mùng 8 tháng 3 em đi Đà lạt thăm bạn, đúng cái ngày Đà lạt mưa tầm tã nên về tới SG thì hơi hơi cảm. Em đang tự hỏi không biết cô vi đã hỏi thăm mình chưa thì có tin nhắn Bộ y tế gửi tới với 1 loạt số đt đường dây nóng. Em liền bấm thử để tư vấn như hướng dẫn trong tin nhắn.

Tất cả các số đều chỉ có 1 câu trả lời như nhau:

- Các triệu chứng đều như cảm cúm thông thường, đi bệnh viện mà khám. Tôi không phải là bác sỹ, đừng hỏi nhiều:))

Sau đó cho em số đt bệnh viện:
  • Alo thưa bs em bị cảm...
  • Chị tới ngay bệnh viện nhé. Bs sẽ khám và cho thuốc về uống. Nếu không đỡ thì quay lại yêu cầu test. Tới luôn nha chị!
  • Dạ dạ... có phải cách ly không bs?
  • Nếu dương tính thì cách ly, lúc đó sẽ miễn phí, không thì chị phải trả tiền.
Như vậy là test xong dương tính mới cho đi cách ly các bác ạ. Mà để dương tính thì bạn em làm bs nói là trong người phải có lượng virus đủ nhiều mới ra kết quả dương tính. Vậy là nhiều người mang virus vẫn tiếp tục lây lan?

Sau đó bạn em cho viên thuốc, uống 2 ngày lành nghĩa là em không sao. Vì con virus đó không thuốc nào chữa khỏi, chỉ chờ sức đề kháng cao tự đánh nó bật ra thôi.

Nếu em nghe theo đường dây nóng lên Nhiệt đới thì có khi không bịnh cũng lây bịnh rồi phải không các bác?

Em viết stt này để bác nào lỡ cảm thì cũng đừng quá lo. Bạn bs của em nói:”đi bệnh viện thì cũng chỉ cho thuốc như bình thường, virus đó chưa hề có thuốc chữa, nếu có dương tính thì đưa đi cách ly là để bảo vệ cộng đồng thôi, trừ khi bạn có tiền sử 3 bệnh: đường hô hấp, tim, huyết áp thì mới cần bệnh viện hỗ trợ, còn lại thì chỉ cần giữ tinh thần lạc quan vui vẻ, ăn uống đủ chất, tăng sức đề kháng là tự khỏi.

Bạn em người Thái lan, làm bs khoa lây nhiễm 35 năm nói vậy nên em tin tưởng. Nó cho em viên thuốc này, chỉ là thảo dược trị cảm lạnh, uống 2 hôm là hết cảm. Bạn nói nếu đau họng quá thì uống kháng sinh, đừng uống paracetamon gì đó vì mấy thuốc đó chỉ làm mình cảm thấy dễ chịu chứ chẳng chữa được gì, mà còn làm cho mình không thấy các triệu chứng có thuyên giảm sau khi uống kháng sinh hay không? Vì uống kháng sinh mà không ăn thua thì còn biết mà đi... cách li.

Đôi dòng chia sẻ trong mùa dịch, để lỡ bị ho, đau họng, cảm thì đỡ hoang mang và biết cách xử trí.

View attachment 2157891Chúc mọi người luon mạnh khỏe, bình an!
BV làm đúng rồi

Phải có yếu tố dịch tễ, tiếp xúc F1 F2 gì đó mới nghi Covi

Chị đi Đà Lạt về thì bác sĩ biết ngay bị bịnh ... tửng

:3dcuoigif:
Chị từ vùng dịch về mà có biểu hiện nhiễm dịch thì trc hết cách ly tập trung, xét nghiệm + thì mới cách ly điều trị tại bv, khi chị bị + thì những ng tiếp xúc gần với chị sẽ thuộc diện F1, những ng tiếp xúc F1 sẽ là F2
F1 cách ly tập trung tại các điểm cách ly
Từ F2, 3 tự cách ly tại nhà theo dõi
Theo em hiểu là vậy
Kinh nghiệm đi khám bệnh của em là muốn được phát thuốc uống cho bệnh gì thì lên mạng tra đầy đủ các triệu chứng của bệnh đó học thuộc lòng các triệu chứng này và vô gặp bác sĩ khai đúng các triệu chứng đó sẽ được phát đúng thuốc cho bệnh đó về mà uống

Tập Lái
16/3/20
14
5.522
78
53
Mình cần coi youtube kìa! Mình muốn thấy thật khách quan "bữa ăn của người bị cách ly".
Cái này em hông biết với thằng em em củng hông biết đưa lên you tube gì đâu anh.nó dân đi biển giờ buôn bán hải sản nhỏ hông biết nhiều đâu,thấy nó củng bình thường với âm tính rồi.lúc lên sài gòn nó chỉ gặp thằng khách hàng nói chuyện chứ không gặp ai.cả nhà ai củng mừng.

• Like
Reactions: Ha Sonata
Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.425
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
Cái này em hông biết với thằng em em củng hông biết đưa lên you tube gì đâu anh.nó dân đi biển giờ buôn bán hải sản nhỏ hông biết nhiều đâu,thấy nó củng bình thường với âm tính rồi.lúc lên sài gòn nó chỉ gặp thằng khách hàng nói chuyện chứ không gặp ai.cả nhà ai củng mừng.
Chúc mừng bạn!