Hạng B2
27/8/14
204
280
63
93
Con e nó hỏi vậy, e không rỏ thế nào, lên đây chờ cao nhơn khai sáng.
Lúc cách ly có được phép mang theo điện thoại?

• Like
Reactions: NắngSG
Hạng B2
23/7/07
272
407
63
HCM
Đừng nói về việc cách ly tại trại. Cách ly tại nhà đã là khó tưởng tượng rồi.
Em đang nói về những ai có vợ con gia đình sống chung nha. Ở một mình thì thây kệ.

• Like
Reactions: NắngSG
Hạng F
20/1/10
5.849
7.280
113
www.viettranyen.com
Hôm mùng 8 tháng 3 em đi Đà lạt thăm bạn, đúng cái ngày Đà lạt mưa tầm tã nên về tới SG thì hơi hơi cảm. Em đang tự hỏi không biết cô vi đã hỏi thăm mình chưa thì có tin nhắn Bộ y tế gửi tới với 1 loạt số đt đường dây nóng. Em liền bấm thử để tư vấn như hướng dẫn trong tin nhắn.

Tất cả các số đều chỉ có 1 câu trả lời như nhau:

- Các triệu chứng đều như cảm cúm thông thường, đi bệnh viện mà khám. Tôi không phải là bác sỹ, đừng hỏi nhiều:))

Sau đó cho em số đt bệnh viện:
  • Alo thưa bs em bị cảm...
  • Chị tới ngay bệnh viện nhé. Bs sẽ khám và cho thuốc về uống. Nếu không đỡ thì quay lại yêu cầu test. Tới luôn nha chị!
  • Dạ dạ... có phải cách ly không bs?
  • Nếu dương tính thì cách ly, lúc đó sẽ miễn phí, không thì chị phải trả tiền.

Như vậy là test xong dương tính mới cho đi cách ly các bác ạ. Mà để dương tính thì bạn em làm bs nói là trong người phải có lượng virus đủ nhiều mới ra kết quả dương tính. Vậy là nhiều người mang virus vẫn tiếp tục lây lan?

Sau đó bạn em cho viên thuốc, uống 2 ngày lành nghĩa là em không sao. Vì con virus đó không thuốc nào chữa khỏi, chỉ chờ sức đề kháng cao tự đánh nó bật ra thôi.

Nếu em nghe theo đường dây nóng lên Nhiệt đới thì có khi không bịnh cũng lây bịnh rồi phải không các bác?

Em viết stt này để bác nào lỡ cảm thì cũng đừng quá lo. Bạn bs của em nói:”đi bệnh viện thì cũng chỉ cho thuốc như bình thường, virus đó chưa hề có thuốc chữa, nếu có dương tính thì đưa đi cách ly là để bảo vệ cộng đồng thôi, trừ khi bạn có tiền sử 3 bệnh: đường hô hấp, tim, huyết áp thì mới cần bệnh viện hỗ trợ, còn lại thì chỉ cần giữ tinh thần lạc quan vui vẻ, ăn uống đủ chất, tăng sức đề kháng là tự khỏi.

Bạn em người Thái lan, làm bs khoa lây nhiễm 35 năm nói vậy nên em tin tưởng. Nó cho em viên thuốc này, chỉ là thảo dược trị cảm lạnh, uống 2 hôm là hết cảm. Bạn nói nếu đau họng quá thì uống kháng sinh, đừng uống paracetamon gì đó vì mấy thuốc đó chỉ làm mình cảm thấy dễ chịu chứ chẳng chữa được gì, mà còn làm cho mình không thấy các triệu chứng có thuyên giảm sau khi uống kháng sinh hay không? Vì uống kháng sinh mà không ăn thua thì còn biết mà đi... cách li.

Đôi dòng chia sẻ trong mùa dịch, để lỡ bị ho, đau họng, cảm thì đỡ hoang mang và biết cách xử trí.

View attachment 2157891Chúc mọi người luon mạnh khỏe, bình an!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
6/9/17
465
10.992
93
Đây là đi cách ly phòng bệnh, người chịu cách ly vẫn có đầy đủ quyền công dân. Đâu có phải vi phạm pháp luật phải vào trại cải tạo đâu mà không được mang theo điện thoại. Được mang theo tuốt, điện thoại, laptop, ipad, mái nghe nhạc.

Hạng B1
20/6/11
95
1.376
83
Nắng ơi, sao bạn nắng đưa cái thuốc mà tra ra là thần dược thời 77 - 87 của VN nhỉ: "Xuyên tâm liên"?

• Like
Reactions: kahovn and NắngSG