Hạng B1
2/6/16
60
49
18
Vỏ gì mắc như siêu xe vậy?
Vâng, chuyện thiệt cách đây 3 năm cụ à.
Êm vãi quá bán xe luôn. Ở nhà em còn giữ 1 cái làm kỹ niệm.
Giờ đi Mazda 3 vỏ bridgestone turanza made in Japan hãng bán luôn có 3t2 một lốp.

• Like
Reactions: Honda_Odyssey
Hạng D
16/10/15
1.912
3.225
113
47
Rio thì xuyên Việt vô tư, tuy nhiên chỉ ổn khi đi zin theo xe ( sx tại Pháp) mới tương đối êm nhưng hay ăn đinh, vit. Đi kiểu bác chủ về dễ đau xót cho 4 cái vỏ zin.
Cách đây 3 năm em hỏi thì hãng báo vỏ zin 6t5 một cái.
Té luôn, tìm các hãng khác như Bridgestone, Michelin.. thì không có loại nào tương thích.
Cuối cùng em chọn Hankook 2t3 một cái. Gắn vào đi rần rần ồn như quỷ.
Thôi em bán xe luôn ạ.
Hy vọng giờ các hãng vỏ lốp lớn đã chú ý đến Rio để anh em được nhờ :)
Mình đang dùng lốp Continental cứng. Bây giờ không như ngày xưa đâu, gì cũng có nên giá chắc rẻ hơn. Bây giờ quốc lộ đẹp rồi, đi dễ dàng mà, lốp đâu có sợ hư

Hạng D
16/10/15
1.912
3.225
113
47
Chặng Ninh Bình – Hà Nội
Sau mấy ngày bận rộn với công việc, hôm nay mình lục tìm lại trong đống ảnh chụp mới nhớ ra chưa viết gì về đoạn đường từ Ninh Bình đi Hà Nội. Ngày xưa, khi chưa có cao tốc, muốn đi từ làng quê mình ra Hà Nội cũng ngót nghét hơn 100km đường bộ hoặc đường sắt. Giờ đây, có cao tốc rồi, khoảng cách chỉ còn khoảng 80km, đi ô tô mất khoảng 1h đồng hồ.
Từ thành phô Ninh Bình, dọc theo Quốc lộ 10, qua xã Yên Hồng khoảng 6km là đến nút giao cao tốc với Quốc lộ 10. Phải nói đường cao tốc này mới sửa lại nên rất đẹp, tốc độ tối đa 120km/h cứ vậy mà đạp.
Ra Bắc vào những ngày này là ngày mùa nên dọc theo cao tốc là những cánh đồng lúa vàng, xen kẽ là những thửa ruộng đã gặt và người ta đang đốt rơm, một không gian hết sức thân quen
Hung&Lieu's Kia Rio o cao toc Phap Van Cau Gie - 230616 by hungpho, on Flickr
TVH's pic - Cao toc Phap Van Cau Gie, dia phan Nam Dinh - 230616 (2) by hungpho, on Flickr
Ngày xưa, mình nhớ đâu có đốt rơm, ngày xưa rơm dùng để làm nguyên liệu nấu ăn, làm nùn để đốt sưởi ấm hay làm nệm để lót nằm trong mùa đông giá lạnh… Giờ đây người ta đã dùng bếp điện nên rơm cũng không cần nhiều nữa.
Lan man một tí bên đường cao tốc,
TVH's pic - Cao toc Phap Van Cau Gie, dia phan Nam Dinh - 230616 (6) by hungpho, on Flickr
Nhớ lúc đi từ Hà Nội về lại Nam Định, mới vào đường cao tốc thì đồng hồ chỉ báo còn chạy được khoảng 40km nữa trong khi trạm dừng chân cách đó chừng 50km nên mình phải rẽ vào Thường Tín đổ xăng. Chạy lòng vòng sao lại ra 1 con đê, hình như là đê sông Hồng. Nhờ vậy mới có dịp dừng chân ngắm dòng sông Hồng nổi tiếng
TVH's_pic_-_Song_Hong_-_230616_(1)[1] by hungpho, on Flickr
Hung&Lieu's Kia Rio o Thuong Tin, Ha Noi - 230616 (2) by hungpho, on Flickr
Hung&Lieu's Kia Rio o Thuong Tin, Ha Noi - 230616 by hungpho, on Flickr
Con đường cao tốc này có nhiều lối vào và nhiều lối ra, rất thuận lợi cho xe về các tỉnh Hà Nam, Nam Định, Thái Bình và Hưng Yên
TVH's pic - Van Diem - 230616 by hungpho, on Flickr
TVH's pic - Di TT Phu Minh, Ha Noi - 230616 by hungpho, on Flickr
Hung&Lieu's Kia Rio o cao toc Phap Van Cau Gie - 230616 (5) by hungpho, on Flickr
Hung&Lieu's Kia Rio o cao toc Phap Van Cau Gie - 230616 (6) by hungpho, on Flickr

Hạng D
16/10/15
1.912
3.225
113
47
Bác tài thật, xe Rio mà bác tống đủ 5 người đi vậy ngồi được cũng hay. Xe em dòng D, nhà 5 người gồm 2 đứa nhỏ mà còn thấy gò bó.
Kinh nghiệm cho các bác đi đèo, nhất là vào buổi tối là ráng chạy theo 1 xe nào đó đằng trước và giữ khoảng cách khoảng 50m là ok vì nếu có xe nào ngược chiều lấn trái thì đã có xe trước bảo kê cho mình. Em vừa đi xuyên Việt về. Hôm chạy từ Huế về Tuy Hoà. Do lang thang dọc đường nên khi vào đèo Cù Mông trời đã tối hẳn. Em ráng chạy theo 1 xe khách, mà công nhận thàng cha này chạy kinh khủng. Trước khi tới đèo hắn phi 110km/h, lên đèo mà toàn đạp 90km/h, qua khúc cua thì giảm ( em cũng không biết giảm xuống bao nhiêu nữa vì căng thẳng quá, không dám rời mắt khỏi đường, tập trung toàn bộ công lực để đu theo hắn), xuống đèo phi 80. Em chạy theo mà cả nhà toát mồ hôi. Thật tình đôi lúc em cũng muốn buông luôn cho hắn chạy, nhưng vì qua mấy khúc cua đồng nghiệp của hắn chạy ngược chiều lại thấy ớn quá, toàn để pha và lấn trái nên em phải ráng đua theo hắn. Cũng may mà qua khỏi.
Bạn siêu thật. Đèo Cù Mông đường rất đẹp nhưng mà chạy cỡ 80km/h thì mình không dám

• Like
Hạng D
16/10/15
1.912
3.225
113
47
Đến Sông Son, không đi tới luôn Sơn Đoòng thì cũng phải cởi chuồng tắm sông mới đã :)
Lần sau nhé bác chủ :)
Bạn nói cực đúng! Nhìn dòng sông xanh ngắt, gió trời lồng lộng mình đã nhắn nhủ tài công lúc về cho xuống bãi cát nào đó tắm rồi. Tuy nhiên lúc về trời nắng quá sợ lũ nhóc ốm nên đành chia tay sông Son...
TVH's pic - Song Son, Quang Binh - 150616 (13) by hungpho, on Flickr

TVH's pic - Song Son, Quang Binh - 150616 (15) by hungpho, on Flickr

Tập Lái
4/10/05
3
6
3
IEm cũng chạy qua được vài đời xe rồi , và giờ cũng đang chạy Kia đây (Rondo Gath) , mà quanh đi quẩn lại cũng chỉ từ Nha Trang - Đà Lạt đổ vào chỉ vì cái quỹ thời gian . Đọc mấy bài xuyên Vịt của các bác mà mê lắm , nhưng sao cứ đọc vài page là có vài bác nhảy vào so sánh xe các hãng ??? Xe mình mua là do mình chọn , không thích nữa thì bán , đổi xe khác , xe mình là mình đi , xấu tốt gì là đều cho mình cả , so với xe người khác làm gì nhỉ ? Bài review thì các bác để cho bác chủ thư thái thả hồn tuôn thơ đi chứ !
À góp cho bác chủ cùng nhà , em có thấy trên Vietmap S1 của Kia nó có phần hổ trợ liệt kê các Service Kia gần nhất , thấy cũng phong phú lắm vì chắc Hãng mua bản quyền bên đó . Còn phần dẫn đường thì những "đoạn đường ngắn nhất" mà không cộng thêm "Việt mồm" thì hay đi vào đường làng ... lắm hehehe , iem cũng bị dụ vài lần rồi , de xe vòng ra trên đường đồi đất bề ngang chỉ 5m , cảm giác thật khó tả hehehe .
Bác chủ xuyên tiếp vùng nào thì review tiếp nhá ! Thanks

Hạng D
16/10/15
1.912
3.225
113
47
Quảng Trị
Hôm nay, sau 1 thời gian bận túi bụi công việc, mình mới lại có thời gian ngồi nhớ lại chuyến đi, mình chia sẻ mấy tấm hình Quảng Trị với anh/em và hỏi mọi người có biết đoạn đường này không vì đường đẹp, mới mà không thấy có tên trên bản đồ (anh Vietmap không biết luôn):
TVH's pic - Quang Tri - 270616 (3) by hungpho, on Flickr
Đường đang quan trắc là đường gì?
TVH's pic - Quang Tri - 270616 (1) by hungpho, on Flickr
Trên đoạn đường này cách Huế 71km
TVH's pic - Quang Tri - 270616 (2) by hungpho, on Flickr

• Like