Hạng B2
25/6/19
187
277
64
43
chủ thớt văn phong hay, nhẹ nhàng mà hấp dẫn lôi cuốn, ngoài đời chắc hạ gục nhanh, tiêu diệt gọn đối thủ trong vòng 2 nốt nhạc qá ha!
típ đi a, làm tôi chỉ mún thu xếp cv, xách vali balo lên ngay thui
lúc nãy có anh nào nói chủ thớt là dân nhà báo j đó mà?! nhà báo thì văn phong phải hay và lôi cuốn rồi.:)

• Like
Reactions: Viethung12776
Tập Lái
12/2/20
16
3
3
28
Tuyệt vời quá bác chủ tút, em cũng chỉ mơ có 1 chuyến như thế này

Hạng D
16/10/15
1.908
3.213
113
47
lúc nãy có anh nào nói chủ thớt là dân nhà báo j đó mà?! nhà báo thì văn phong phải hay và lôi cuốn rồi.:)
Em làm chung với dân báo chí thôi chứ không phải nhà báo gì hết bác :p
Chuyến đi Xuyên Việt của xe Kia Rio Hatchback

Hạng D
16/10/15
1.908
3.213
113
47
Chạy đèo Thung Khe ( Hòa Bình), trên đường từ Điện Biên về Hà Nội tầm 9h tối cũng có cảm giác phê. Đặc biệt em thấy các xe tải chở hàng và xe khách chạy đèo đêm họ cũng rất cẩn thận, tốc độ vừa phải, đúng làn, nên mình cũng cứ đúng làn mà đi thôi.
Đèo Thung Khe đã đi nhưng người khác lái, chuyến đi chưa trọn vẹn vì chưa chạy lên tới Tây Bắc

Tập Lái
6/10/20
20
38
13
42
... Xin kể tiếp cái sự cố với xe mình
Mất hết buổi sáng đi động Phong Nha và hít đấy khí trời lồng lộng trên dòng sông Son, chuẩn bị lên đường ra thẳng Bắc thì 2 anh em phát hiện ra máy lạnh chỉ thổi toàn hơi nóng, thôi rồi, chỉnh tới chỉnh lui mà vẫn không ăn thua, cả nhà đành lên xe đi tiếp ra Quốc lộ 1A. Suốt quãng đường hơn 50km từ động Phong Nha ra tới huyện Quảng Trạch mới tìm được một cơ sở sửa chữa điện lạnh ven đường, mừng quá, đem xe vào…
Xem xong chủ gara phát hiện ra cục nóng bị rò rỉ gaz (không còn tí nào), nhìn ký thì thấy 1 vết lõm, chắc do đá văng vào và gaz từ chỗ lõm thoát ra. Ngậm ngùi móc 450.000 đồng để bơm gaz đầy lại kèm theo lời bảo đảm của chủ gara là “Anh yên tâm, vết rò nhỏ, anh còn đi được cỡ 1 tuần!”. Bán tín bán nghi nhưng đâu còn có lựa chọn nào khác, chỉ hy vọng chạy ra tới Bắc rồi sửa. Mà ác nữa là tìm 1 đại lý của KIA ở Quảng Bình không có nên đành vào thợ vườn.
Mình cũng ngồi suy nghĩ mãi mà không hiểu tại sao đá lại có thể bắn vào đằng trước xe, qua bộ chắn gió, mà chỉ có thể bắn thẳng từ phía trước, hay là bữa trước dừng chân ngủ ở 1 trạm xăng gần Huế, mình đã quay đầu ra và hướng xe vuông góc với mặt đường nên bị đá bắn vào?
Máy lạnh đã trở lại và Hà Tĩnh thẳng tiến, nhưng cũng chỉ được gần 60km, máy lạnh dần nóng trở lại, chỉ tội hai đứa nhỏ và bà xã phía sau trân mình chịu đựng cái nóng, bên ngoài là cái nắng nóng lên tới 39 độ C cộng với gió Lào rần rật và ánh nắng chiều ở huyện Kỳ Anh rọi thẳng vào ghế trước, ông anh mình áo ướt đẫm mồ hôi… Mình ngồi trước thì bị tra tấn thêm cái giọng bà xã cằn nhằn ;-)
Bốc điện thoại cầu cứu khắp nơi, kể cả nhờ KIA Bình Triệu và lên mạng search Google mới tìm được 1 đại lý gần nhất của KIA ở thành phố Hà Tĩnh (anh em lưu ý khi đi xa nhớ trang bị cái vụ 3G cho ngon để phòng sự cố). Cũng may các anh ở đó đồng ý sửa cho mình nên cũng ráng lết tiếp 45km nữa tới đại lý KIA Hoàng Hà ở TP Hà Tĩnh, lúc này đã gần 17h.
20160626_170234 by hungpho, on Flickr
Tình trạng xe khi nằm ở Hà Tĩnh
20160615_170310 by hungpho, on Flickr
Các anh ở đây rất nhiệt tình, đem cục nóng của xe đi hàn và bơm gaz lại cho mình, cân chỉnh, kiểm tra kỹ càng, làm xong thì cũng hơn 19h. Nghe đâu nếu không sửa được thì chỉ có nước đặt mua cái cục nóng mới giá khoảng 3tr mà hãng phải đặt bên Hàn nhập về mất 2 tuần mới có. Trong cái xui vẫn còn cái hên!. Ấn tượng ở KIA Hoàng Hà, Hà Tĩnh là các nhân viên dễ thương, nhiệt tình và các em Sale ở đây đều rất xinh, nếu không có vợ đi kèm thì chắc tối đó nghỉ lại Hà Tĩnh rồi.
Cũng chính vì lỡ cỡ nên đi tới Thanh Hóa cũng đã gần 12h, đành móc thêm tiền vào nhà nghỉ trong khi chỉ còn hơn 80km nữa là tới Nam Định quê mình rồi.
Mình cũng đã gặp trường hợp như bác. Đợt tết vừa rồi về nhà ngày 30 tháng chạp cũng bị đá văng vào cục nóng làm rò rỉ ga, mà mùng 3 tết phải chạy xe vào rồi chạy hết thành phố Huế mới kiếm được chỗ bơm ga. Đến mùng 3 tết nó hết ga mới đau thế là quảng đường từ Huế vào Đồng Nai phải chạy không có máy lạnh, may mà vợ mình nghỉ ra cách làm mát là mua thùng xốp bỏ đá vào rồi bật quạt gió chế độ lấy gió ngoài vào cũng hên là mình chủ yếu chạy đường biển nên không nóng mấy

Hạng D
16/10/15
1.908
3.213
113
47
Mình cũng đã gặp trường hợp như bác. Đợt tết vừa rồi về nhà ngày 30 tháng chạp cũng bị đá văng vào cục nóng làm rò rỉ ga, mà mùng 3 tết phải chạy xe vào rồi chạy hết thành phố Huế mới kiếm được chỗ bơm ga. Đến mùng 3 tết nó hết ga mới đau thế là quảng đường từ Huế vào Đồng Nai phải chạy không có máy lạnh, may mà vợ mình nghỉ ra cách làm mát là mua thùng xốp bỏ đá vào rồi bật quạt gió chế độ lấy gió ngoài vào cũng hên là mình chủ yếu chạy đường biển nên không nóng mấy
Đi đường ngán nhất thợ vườn dọc đường :D chỉ có vào hãng là an tâm

Hạng D
16/10/15
1.908
3.213
113
47
Những địa danh bị bỏ lỡ khi đi Xuyên Việt #2
Cầu Hiện Lương - Sông bến Hải - Vỹ tuyến 17

• Like
Reactions: nmd@