Hạng D
3/12/09
4.125
12.259
113
Đầu tiên, nhân dịp năm mới em kính chúc các bác nhiều sức khoẻ và thịnh vượng.​
Nằm vùng trên box du lịch lâu nay, từng theo dõi xát sao những chuyến đi xuyên Việt, nửa Việt..của các bác, nhất là rất hâm mộ bác man_of_cars…Ấp ủ đã lâu, nhân Dịp Tết này thu sếp được thời gian nghỉ Tết kha khá, em và bà xã đã mạnh dạn lên kế hoạch đi nửa Việt, theo cung QL 14 đến Đà Nẵng và vòng về SG theo QL1A dọc biển miền Trung.

Đây là lịch trình của em, lịch trình này tham khảo rất nhiều từ các chuyến đi của các bác, nhất là bác man_of_cars ^^
View attachment 1558594 Ngày 1: SG – Kontum (577 km)
  • Tham quan & ghé thăm: Dak Mil ghé chơi nhà ông anh, Thác Dray Nur, làng Café Trung Nguyên, Biển Hồ (Gia Lai)
Ngày 2: Kontum – Đà Nẵng (300km)
  • Tham quan & ghé thăm: Cột mốc ngã ba Đông Dương, cửa khẩu Bờ Y, khu du lịch núi Thần tài (ĐN)
Ngày 3: Đà Nẵng – Hội An (60 km)
  • Tham quan & ghé thăm: Bà Nà Hills, bãi biển An Bàng, phố cổ đêm Hội An
Ngày 4: Hội An – Bình Định (287 km)
  • Tham quan & ghé thăm: làng Bích Hoạ Quãng Ngãi, bãi biển Rạng ăn trưa ở Quãng Nam
Ngày 5: Tham quan những nơi trong Bình Định
  • Tham quan & ghé thăm: Kì Co, Eo Gió, FLC Safari nghỉ ngơi
Ngày 6: Bình Định – Cà Ná (340km)
  • Tham quan & ghé thăm: nhờ thờ Mằng Lăng, Ghềng Đá Đĩa, bãi Xép – phim trường Hoa vàng trên cỏ xanh, biển Đại Lãnh
Ngày 7: Cà Ná – SG (320 km)
  • Tham quan & ghé thăm: Bàu Trắng, Phan Thiết, về SG dấu yêu
Tổng hành trình: gần 2.000km
Tổng tiền xăng dầu: 3.400k. Trung bình xe em ăn xăng 8L/100km
Vị chi xe em đâu đó: tốn 1.700 VND/1km, (em chạy kiểu thoải mái ko để ý xăng lắm, thống kê cho vui thoai)
Tổng tiền phí đường bộ: (sẽ update)
Em sẽ bỏ qua mấy cái tổng tiền khách sạn, ăn uống, phí tham quan vì mọi gia đình có mức chi tiêu khác nhau. Em chỉ tổng những thứ chung chung

Do hơi nhiều và dài, cũng như sau Tết công việc cũng đang dồn, nên em sẽ ráng update nhanh nhất có thể, cám ơn các bác đã ghé xem nhe ^^

Chúc mừng bác Alves có chuyến du xuân xa nhà an toàn! Xe bác đẹp quá xá!:)

• Like
Reactions: Dinh_H-O and Alves
Hạng D
3/12/09
4.125
12.259
113
Đi 1 hồi thấy 1 rừng cây lá kim, chắc là tới khu vực vùng cao thời tiết lạnh rồi đây. Quang cảnh thì quá tuyệt vời. Dừng xe nghỉ chân xả hơi và làm vài tấm ghi dấu thôi. Cảnh đẹp quá đẹp, ko chụp hơi uổng
View attachment 1559081 View attachment 1559082 View attachment 1559083 View attachment 1559084 View attachment 1559085

Cảnh đẹp, xe đẹp, trời đẹp.... Tiếc là Tết này nghỉ ít ngày quá chứ không là em cũng ra ăn Tết ngoái nớ bác Alves!;)

Hạng D
7/3/11
1.608
4.356
113
Sài Gòn
Chẳng mấy chốc đến nhà ông anh ở Dak Mil, Dak Nông. Lúc này là 8h30 sáng, dừng ăn sáng, cafe tý cho tỉnh táo rồi lên đường.
Chuyến du xuân 7 ngày – 6 đêm, xuyên nửa Việt cùng Mitsubishi Outlander 2.0

Ăn quán này, 3 tô là 120k

Khẩu phần của mình, chị chủ làm hơi lố, chắc nghỉ mình tài xế, phải quất nguyên cái đùi cho chân khoẻ, đạp mới máu được

Cafe chúc Tết ông Anh, cho mấy đứa nhỏ chạy nhảy 1 xíu cho phẻ, nằm trên xe nhiều cũng mệt

Đến khúc này, là móc điện thoại ra alo cho thổ địa bác @ben.le nè. Bác ấy tư vấn đi Buôn Đôn, Hồ Lak..mà ko tiện đường và xa, nên em chỉ chọn địa điểm nằm trên tuyến đường là Thác Dray Nur. Lúc này, mặt trời đã lên, xe máy du xuân đầy đường, lái xe phải cẩn thận hơn xíu. Đường vào thác khá xấu, hẹp và bụi

Thác đây, thác mùa này ít nước, nhưng là điểm tham quan khá đông của cư dân xung quanh. Họ vào cắm trại bơi thác, mình thấy có tour dẫn cả đoàn Tây vào, chắc họ đi trekking mạo hiểm

Nhà em ghi dấu

Cảnh lạ ghê, ghi lại cảnh tài xế đuối như chuối nè

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
7/3/11
1.608
4.356
113
Sài Gòn
Chúc mừng bác Alves có chuyến du xuân xa nhà an toàn! Xe bác đẹp quá xá!:)
Cảnh đẹp, xe đẹp, trời đẹp.... Tiếc là Tết này nghỉ ít ngày quá chứ không là em cũng ra ăn Tết ngoái nớ bác Alves!;)
A chào anh idol của em đây rồi :), em mạnh dạn đi là nhờ những topic trước của anh ^^

Hạng D
7/3/11
1.608
4.356
113
Sài Gòn
Tham quan thác xong, cũng đã trưa. Bụng thì đói, đi vào Buôn Mê Thuộc thôi, ăn trưa và nghỉ ngơi xíu nào. TP.BMT trang hoàng khá đẹp, dân chúng đi chơi đông vui.

Kỷ niệm ở tượng đài chiến thắng

Và ăn trưa nghỉ ngơi ở làng cafe Trung Nguyên

Nghỉ ngơi đến 2h trưa, đường còn dài nên cả nhà lại tiếp tục hành trình nhắm thẳng Gia Lai. Trên đường đi có chút mưa xuân, càng làm cho khí trời mát mẻ

Đặc sản BOT nha, khá nhiều mỗi trạm 35k

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
3/12/09
4.125
12.259
113
Em Outlander của bác Alves đời mấy vậy? Trước Tết em cũng đang nghía em này thấy giá chào hình như 808tr phải không bác? Cũng kết lắm nhưng hơi đắn đo!

• Like
Reactions: Dinh_H-O and Alves
Hạng D
7/3/11
1.608
4.356
113
Sài Gòn
Tới Biển hồ rồi, xuống thôi, do khách du xuân đông quá nên bảo vệ ko cho oto chạy thẳng xuống điểm tham quan. Đành gửi xe bên trên và cuốc bộ xuống

Biển hồ bao la, nghe bảo là nơi trữ nước ngọt cho cả khu vực Tây Nguyên.

Tham quan xong, nhà em lại cuốc bộ lên dốc, khúc này mới phê nè. Khá dốc

Trời đã nhá nhem tối, về Kontum thôi

Thưởng thức món gỏi lá Kontum, mua ít lương khô dự trữ và về ks nghỉ ngơi, sau ngày du xuân đầu tiên thành công an toàn

Một xô cháo hành + thịt bầm cho ấm bụng (có 80k hà rẻ ghê)

Về khách sạn nghỉ ngơi thôi.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
7/3/11
1.608
4.356
113
Sài Gòn
Em Outlander của bác Alves đời mấy vậy? Trước Tết em cũng đang nghía em này thấy giá chào hình như 808tr phải không bác? Cũng kết lắm nhưng hơi đắn đo!
Xe em đời 2016 bản nhập Nhật, máy 2.0 premium bản giữa 1 cầu, 5 chỗ ngồi. Giờ anh mua thì ko còn bản nhập nữa, chỉ còn bản ckd, được cái giá rẻ hơn và 7 chỗ ngồi. Xe này anh em chạy đều hài lòng, mỗi tội chỉ có 1 dàn lạnh trên, nhưng bao anh là mát lạnh cả xe, nên anh yên tâm, máy lạnh Mitsu thì anh biết rồi đó ^^. Em đã đi 2 đời xe đời trước cũng Mitsu là Mitsu Mirgae