Hạng B2
28/5/09
118
95
28
Em đang chạy i10 AT, cũng cần số thẳng thì nó thế này:
1. Là chỉ dc từ N sang D và ngược loại thoai, làm rồi, nếu đang chạy mà chuyển D lên N rồi từ N chuyển lại D thì nó mất 1 giây xác định tua máy, tự vào số cho thích hợp, cũng chả thấy khựng gì. Đúng là lúc từ D chuyển đột ngột sang N mà vẫn đạp ga thì nó rú nhẹ vì không có tải, động cơ được chạy thoải mái.
2. Nếu muốn chuyển N sang R thì phải bấm nút và đạp thắng, không bấm nút và đạp thắng thì không đẩy cần số lên được vì vậy không cách gì chuyển số khi có F1 hay gấu bự vô tình tác động vào cần số.
3. Tương tự như vậy có 1 tính năng an toàn khác của xe AT mà em thấy i10 cũng đang có đó là xe nếu đang ở số R hoặc số D và đang tắt máy. Nếu có ai bấm nút khởi động xe thì xe không khởi động được ạ, ngay cả khi đạp thắng cũng không khởi động được. Xe chỉ khởi động được khi đang ở P hoặc N và phải đạp thắng.
Ý số 3 của bác này chính xác hoàn toàn. Bị mấy thằng rửa xe nó chơi vài lần

• Like
Reactions: smithnguyen
Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
...
Em hỏi cho chắc thôi, vì thấy khi mình quay đầu xe nhanh trên đường, xe đang trườn tới vẫn đẩy số de được (cho nhanh chứ không các pác phía sau chửi chết). Mà đang chạy nhanh ko dám thử.
Chán nhất mấy cha chạy quen số MT, lên xe AT khi chuyển từ D->R->D... thì toàn vô số trước khi xe dừng.

• Like
Reactions: lamvien2002
Hạng C
30/5/15
824
660
93
Binh Thanh, tp HCM
Em bị F1 đẩy từ D về N rồi, về R thì chưa.

Nói chung vấn đề và giải pháp nằm ở F1 chứ không phải ở xe. :D

Đúng rồi bác. mà F1 thì khuyến cáo không nên ngồi hàng ghế đầu, khả năng tài xế bị phân tâm rất cao, mà cũng nguy hiểm cho F1 nếu túi khí bung.

Hạng B2
25/2/13
474
1.341
93
thường thì em đi khi dừng đèn đỏ hay về N để đỡ phải đạp phanh. nhưng có một lần do thói quen khi dừng cứ để N rồi xuống mua đồ bên đường, quay lại thấy xe chạy vì nhóc lại vào D ( bé mới 02 tuổi ), may không va vào ai. từ đó trở đi cứ ra khỏi xe là về P. trong trường hợp này em nghĩ ko thể về khi không ấn nút.

Hạng C
30/5/15
824
660
93
Binh Thanh, tp HCM
thường thì em đi khi dừng đèn đỏ hay về N để đỡ phải đạp phanh. nhưng có một lần do thói quen khi dừng cứ để N rồi xuống mua đồ bên đường, quay lại thấy xe chạy vì nhóc lại vào D ( bé mới 02 tuổi ), may không va vào ai. từ đó trở đi cứ ra khỏi xe là về P. trong trường hợp này em nghĩ ko thể về khi không ấn nút.

Rút kinh nghiệm của bác, nguy hiểm quá.
Em mà dừng đèn đỏ quá 20s là về N và kéo thắng tay (tại em sợ có ai húc đít).

Hạng B1
27/12/14
58
71
18
36
Ồ, kinh nghiệm quý báu, đúng roài bác à, nếu xác định đã đỗ thì phải gài P, nếu dừng chờ đèn đỏ thì N, nói chung xác định cái thân mình ra khỏi xe là P, mà thân mình còn ngồi ghế lái là N, thường là như vậy, còn bác tài chờ khách ngồi lâu trong xe thì thành P là vụ khác ạ. Linh hoạt nhưng phải có quy tắc ạ.

• Like
Reactions: 22Lúa
Hạng D
19/7/11
1.795
6.940
113

Bác về N mà không gài phanh đỗ hay sao vậy?

Hạng D
19/7/11
1.795
6.940
113
thường khi đang ngồi trên xe về N mình không kéo thắng tay. lúc đấy xuống xe mãi nghĩ mình quên mất.
Rút kinh nghiệm bác ơi. Xe tự động bất kể đang ở số nào, khi dừng lại là lúc nào cũng phải hãm phanh. Phanh chân hoặc phanh đỗ cũng phải phanh.

Đèn đỏ trên 20s em thường về N + phanh đỗ. Phòng khi có xe điên phía sau nó tông mình hộp số không bị ảnh hưởng, mà cũng hạn chế khả năng mình bị tông bay qua phía bên kia đường, có xe đang lưu thông.

• Like
Reactions: PhuongOS2015
Hạng C
5/10/15
921
1.041
93
38
Thủ Dầu Một, Bình Dương
Đúng rồi bác. mà F1 thì khuyến cáo không nên ngồi hàng ghế đầu, khả năng tài xế bị phân tâm rất cao, mà cũng nguy hiểm cho F1 nếu túi khí bung.
Cái này rất là đúng và khoa học mà theo em biết thì VN mình thích cho f1 ngồi trước hook ah, em cho mấy nhóc ngồi sau ngồi sau có người cự nự, giải thích mãi chẳng hiểu dc bác ợ, VN mình ý thức an toàn khi đi xe kém lắm, còn mấy bác mà chế ra cái chốt an toàn giả đánh lừa cảm biến trên xe đã thắt seatbelt thì em cũng chịu thua, chẳng khác nào bán vũ khí giết người