Hạng D
15/9/08
2.039
2.210
123
Con X5 máy lớn xác nặng nó khác hẳn với con NX350 máy turbo xác nhẹ.
Chứ nếu bác lấy rx350 đảm bảo tiền xăng y chang con X5
Ko biết các bác chạy đường xá sao....
Trước tôi chạy NX300 vs bây h là X5 , cùng y cung đường thì tôi đo đc thông số như sau :
NX300 : khoảng 10L ( 100% chạy chế độ S, thốc gas ...)
X5 : Khoảng 12L ( 100% Comfort , ko thốc gas vì quá đủ mạnh )
Nếu vậy thì chỉ hao hơn khoảng 20% ( or tối đa 30%) thì chấp nhập đc cho con xe 3.0 vs 2.0 ..(mà cái xác x5 nó năng nữa ..).

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: phuquy and thi_can
Hạng D
15/9/08
2.039
2.210
123
Cám ơn tất cả ý kiến các bác, bản thân em muốn mua nó là trải nghiệm do gia đình em có khá nhiều xe (hiện đang có 5 chiếc) để phục vụ các nhu cầu sử dụng hàng ngày. Chiếc này em thích mua là đam mề từ hồi sinh viên và giờ thì nó khá rẻ cùng với nguồn gốc rõ ràng chứ Mer S đời mới em lại nhìn thấy không thích bằng. Sau khi đọc các ý kiến của các bác em thấy bất lợi nhất của em là thời gian dành cho chiếc xe này. Bản thân em rất thích nghiên cứu và sửa chữa những chiếc ô tô của mình, trước đây công việc em rảnh em thân với mấy anh gara lắm, giờ bận hơn nên cũng băn khoăn khi uỷ thác cho các anh ấy với những mẫu xe nhiều công nghệ như vậy, nhưng em thấy rằng với sự giúp đỡ của các bác thì chắc em sẽ xử lý được những vấn đề phát sinh. Còn lại đến đâu hay đến đó vậy.
Em cám ơn các bác đã góp ý và động viên.
Nếu nhà đã có nhiều xe , ko lệ thuộc vào con xe này,thích xe độc lạ, có thời gian chăm sửa ,...thì còn chờ gì nữa bác.....Hốt cho rồi...
Còn bác ko mua thì giới thiệu em nhe ...đang kiếm chiếc E300-350 date khoảng 2010 để đi làm,cày bừa...mà nếu có con này thì cũng là lựa chọn ...

• Like
Reactions: VuNinh
Hạng D
20/4/06
1.415
1.189
113
Ko biết các bác chạy đường xá sao....
Trước tôi chạy NX300 vs bây h là X5 , cùng y cung đường thì tôi đo đc thông số như sau :
NX300 : khoảng 10L ( 100% chạy chế độ S, thốc gas ...)
X5 : Khoảng 12L ( 100% Comfort , ko thốc gas vì quá đủ mạnh )
Nếu vậy thì chỉ hao hơn khoảng 20% ( or tối đa 30%) thì chấp nhập đc cho con xe 3.0 vs 2.0 ..(mà cái xác x5 nó năng nữa ..).
Giờ bác còn muốn Lexus nữa ko

• Like
Reactions: KiaBinhloi
Hạng D
15/9/08
2.039
2.210
123
Ngồi sau lexus vẫn đã hơn xe Đức.
Mà ngồi lái thì không thể qua xe Đức nổi.
Nên chọn 1 trong 2.
Nếu khó chọn quá mua cả 2 :D.
Cái ghế Lexus thì nó xài da thường ( mấy xe vừa vừa) ..tuy nhiên Da nó mềm, mút nó thiết kế sao mà ngồi vào rất êm...thoải mái cái đít ....tuy nhiên da nó dỏm...mặc Jean ngồi mới gần 25K km là nó sờn , bào mòn ngay vị trí cái túi sau ( túi cà vào da ghế)

Xe Đức ghế cứng hơn

• Like
Reactions: thi_can
Hạng F
29/10/16
11.566
22.056
113
Pháp
Cám ơn tất cả ý kiến các bác, bản thân em muốn mua nó là trải nghiệm do gia đình em có khá nhiều xe (hiện đang có 5 chiếc) để phục vụ các nhu cầu sử dụng hàng ngày. Chiếc này em thích mua là đam mề từ hồi sinh viên và giờ thì nó khá rẻ cùng với nguồn gốc rõ ràng chứ Mer S đời mới em lại nhìn thấy không thích bằng. Sau khi đọc các ý kiến của các bác em thấy bất lợi nhất của em là thời gian dành cho chiếc xe này. Bản thân em rất thích nghiên cứu và sửa chữa những chiếc ô tô của mình, trước đây công việc em rảnh em thân với mấy anh gara lắm, giờ bận hơn nên cũng băn khoăn khi uỷ thác cho các anh ấy với những mẫu xe nhiều công nghệ như vậy, nhưng em thấy rằng với sự giúp đỡ của các bác thì chắc em sẽ xử lý được những vấn đề phát sinh. Còn lại đến đâu hay đến đó vậy.
Em cám ơn các bác đã góp ý và động viên.
Bạn có thể "nghe nói" , nhưng tìm hiểu thì là do bạn, Tôi cho bạn biết duy nhất và một điểm là bảo dưởng xe Đức đắt là nó thay toàn bộ, nbếu nó chịu thay kiểu hư nào thay đó thì nó sẽ không có tiếng đâu
- Đó là quy định an toàn của các xe Đức và EU, thay cả cụm, và dỉ nhiên vẩn bảo hành về 'cụm' nó thay (*)
- Bạn có thể là đại gia về ...giờ, nhưng các xứ phương tây họ không chịu mất thời gian vì cái trục hư, rồi thay, chế độ lung tung.
- Bạn có thể yên tâm, chỉ cần biết gốc gác, nhớ check lại bằng ODB cho chắc, tiện xem các phần nào mà nó báo "bất bình thường"

Tôi thí dụ bình dân cho bạn hiểu
Thay bánh, thay luôn vòi, cân bánh và cân thước, nếu có vấn đề về bánh thì nó hoàn toàn chịu trách nhiệm, và thay ít nhất là ..2 cái đồng bộ
Thay dây cam đồng nghĩa với thay toàn bộ poulies, bơm nước, courroie ngoài (điều hoà) ếu có ...nếu như có chuyện về bộ phận nầy klà nó hoàn toàn chịu trách nhiệm mặc dầu xe bạn ...20 năm.
Đi xe Đức, Âu phải có tư duy Đức Âu, đừng như kiểu đi xe 4B mà tư duy 2B là không được đâu...
Mong bạn có dịp tìm hiểu và traỉ nghiệm

• Like
Reactions: thi_can
Hạng D
6/8/16
2.420
18.291
113
Như tiêu đề em đã nêu, em vừa nghía được một chiếc S300 đời 2010 giá thì cũng thơm tho vì của người quen đi ít mới tầm gần 6 vạn (nguồn gốc thì em hoàn toàn nắm rõ vì biết từ khi chiếc xe này được mua về đến quá trình sử dụng, hiện không có lỗi lầm gì cả, chủ cũng bảo dưỡng đầy đủ và thay đồ thường xuyên dù không được đồ của hãng).

Về kinh nghiệm sử dụng xe của bản thân em cũng được 12 năm cũng sở hữu qua nhiều xe rồi từ Nhật (Mazda, Toyota), Mĩ (Ford) và Đức thì là GLC 200 -2019 nên không có kinh nghiệm nhảy hố vôi. Nay cũng muốn chọc chạch với dòng Full Size này với mục đích đi ít một năm chỉ 7-8000km không đi xa vì em còn những xe khác, nên mong các bác chỉ giáo giúp những điều cần lưu ý cũng như chỉ bảo cách thức sửa chữa để sống yên ổn với với dòng S này. Em cám ơn các bác.

View attachment 2785843*Ảnh minh họa
xác định 6 tháng đăng kiểm 1 lần.

• Like
Reactions: VuNinh
Hạng B2
17/4/12
277
407
65
HCMC
Vinfast chuẩn bị OPI bên Mỹ rồi, bác bình tĩnh giờ đem tiền all-in cho VIC rồi đợi OPI xong bán mua hẳn con mới mà chạy