Hạng F
5/3/10
5.995
31.284
113
Ha Sonata nói:
Hồi đó em "sơ tán" theo trường ở loanh quanh một số huyện thuộc Hà Tây cũ. Đi theo đám ma "tùng xèng tùng xèng" ra đồng, mắt cứ đau đáu nhìn vô cái ... bát cơm cúng có QUẢ TRỨNG trên đầu quan tài. Thèm ... đói...cha mẹ ơi! Bọn trẻ con chỉ canh đám tan hàng hết là nhảy vô tranh giành, mà em chả bao giờ tranh được bởi em cô độc là "dân sơ tán".
Bởi vậy thời nay em có thể ăn trứng gà quanh năm: luộc chiên hấp chả ... mỗi khi đi xa em vẫn luộc mang theo 2 chục trứng gà để chấm muối ăn. Hứng chí luộc hột gà "la coóc", ngồi coi tv em "dứt" 1 hơi 2 chục hột là chuyện nhỏ.
đói quá nên bát cơm của người chết cũng thèm bác nhỉ
còn em thì lại sợ trứng do sau 75 nhà nghèo toàn ăn cơm với trứng (trứng luộc bỏ vô mắm dầm), giờ thấy trứng là ngán tận cổ

• Like
Reactions: Ha Sonata
Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.425
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
Năm 1980 em còn ở lính. Tối trực đ/vị, có tay cơ sở người Hoa đảo ngang, nháy mắt. Bắt LL xong nhận tin mật báo. Em bảo... tao đói chết mẹ ai làm gì kệ mẹ chúng, tao còn sức đâu mà đi chiến đấu.
Cậu cơ sở bảo "lên xe em chở đi ăn". Em nhờ đồng đội trực giúp. Anh ấy chở em trên chiếc xe đạp không chắn sên không chắn bùn ra chợ thiếc. Kêu cho tô cháo trắng ăn với ruột heo xào cải chua của người Tiều. Cha mẹ ơi... ngon quá xá cỡ. Từ đó tới nay em ghiền ruột heo xào cải chua. Tuy em bị "gút", phải kiêng lục phủ ngũ tạng mà tuần nào cũng phải nấu món ruột heo xào cải chua!:D

• Like
Reactions: Nam BK
Hạng D
8/12/07
2.662
258
83
Trường Giáo dưỡng
solopidi nói:
Ha Sonata nói:
Hồi đó em "sơ tán" theo trường ở loanh quanh một số huyện thuộc Hà Tây cũ. Đi theo đám ma "tùng xèng tùng xèng" ra đồng, mắt cứ đau đáu nhìn vô cái ... bát cơm cúng có QUẢ TRỨNG trên đầu quan tài. Thèm ... đói...cha mẹ ơi! Bọn trẻ con chỉ canh đám tan hàng hết là nhảy vô tranh giành, mà em chả bao giờ tranh được bởi em cô độc là "dân sơ tán".
Bởi vậy thời nay em có thể ăn trứng gà quanh năm: luộc chiên hấp chả ... mỗi khi đi xa em vẫn luộc mang theo 2 chục trứng gà để chấm muối ăn. Hứng chí luộc hột gà "la coóc", ngồi coi tv em "dứt" 1 hơi 2 chục hột là chuyện nhỏ.
còn em thì lại sợ trứng do sau 75 nhà nghèo toàn ăn cơm với trứng (trứng luộc bỏ vô mắm dầm), giờ thấy trứng là ngán tận cổ
Móa ơi, hồi đó được ăn trứng quanh năm mà nghèo á, bác sống quá như tư sản rồi, chúng em ở Miền Bắc XHCN nên nhìn thấy cái gì cũng thèm, sáng đi học đươc củ khoai lót dạ đến tầm 10h đói hoa cả mắt:(Nghĩ lại ...sợ

Last edited by a moderator:
  • Like
Tập Lái
14/7/11
23
1
0
năm 72 Mỹ ném bom HN bọn em sơ tán lên Sơn Tây , mùa đông rét quá toàn đi xin ống bơ sữa bò lấy định đục mấy cái lỗ xỏ dây kẽm qua rồi thả trái phi lao vào đốt , khi nào gần tắt lại quay vòng vòng cái lon sữa cho nó cháy bùng lên ,vậy mà sưởi thích lắm .năm đó đi sơ tán máy bay Mỹ thả toàn những chùm như chùm tóc giả làm bằng giấy bạc để chống rada bọn em toàn đi lên đê nhặt cái đó chơi , không biết có bác nào giống em không ?

• Like
Hạng C
8/8/08
666
62
43
solopidi nói:
Ha Sonata nói:
Hehe, đúng là nhà giàu mà còn ôn nghèo kể khổ

Nhà em bữa nào có trứng là chỉ có 2 anh em chia nhau ăn thôi. Trái trứng luộc lên phải cắt dọc, cắt ngang đầu to đầu nhỏ sợ không đều, cãi nhau chết luôn. :p

• Like
Hạng B1
16/11/11
54
2
8
Nhớ lại thời khó khăn để thấy quý cái mình có bây giờ
Bia làm bằng xác trái thơm ( trái khóm ) với men : bia "lên cơn"
Tập viết bằng giấy manh kết lại còn mấy cọng rơm trên đó, viết mực nước lên nó lem tùm lum.
Võ xe đạp đi hư đâu có mà thay phải lấy dây ràng ( cao su ) quấn lại chạy nó như cởi ngựa.

;

• Like
Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
- Vô tiệm, nhìn chăm chăm cái xe đạp bên ngoài, mặt vừa cắm vào tô phở, ngẩn lên...chiếc xe bay mất.
- Giặt mấy bộ đồ, móc lên phơi, dzô nhà, quay ra đồ đi tuốt dù nước còn tong tong.
- Trời nóng cúp điện, mở cửa sổ ngủ, sáng ra thấy hai cánh cửa đã đi luôn.
- Hôm trước đi chôn, hôm sau mả cạn..hóa ra hòm đi xác ở lại.

Hạng B2
22/1/12
299
207
43
32
bác nào ở quận phú nhuận kg biết còn nhớ không , thập niên 80 cả con đường nguyễn trọng tuyển ( hồi đó là Nguyễn Minh Chiếu ) chuyên buôn bán quần áo cũ , đồ đi chôm không , thỉnh thoảng em cũng mang cái quần hay cái áo cũ ra đó chà .hehehe :D

Kin
Hạng B2
18/11/10
184
5
18
mấy anh trong xóm thường rủ nhau ra các bãi phế liệu tìm đít đạn rồi đục lấy cái lỏi ở giữa ( hình như là bằng đồng hay thau gì đó). một hôm nó nổ cái ầm, cha kia tưởng đâu chết luôn rồi, từ đó về sau đám con nít trong xóm bỏ luôn không dám bén mãn đến cái vụ này.

• Like
Reactions: Ha Sonata and ghien
Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
Đoạn từ trương minh giãn xuống đến thoại ngọc hầu
grandfunk nói:
bác nào ở quận phú nhuận kg biết còn nhớ không , thập niên 80 cả con đường nguyễn trọng tuyển ( hồi đó là Nguyễn Minh Chiếu ) chuyên buôn bán quần áo cũ , đồ đi chôm không , thỉnh thoảng em cũng mang cái quần hay cái áo cũ ra đó chà .hehehe :D