Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
Các bác có chuyện thời bao cấp gì vui vui mời kể ra để cùng chia xẻ. Đừng chửi bới hay chính trị gì la ok. Ngoài HN nghe đồn còn có cả triển lãm về thời bao cấp.
Em thì còn nhớ vụ nộp sắt vụn, ông già em cấm ko cho đi lượm nên khuân đâu về cái vành bánh xe tải to tổ bố, cân ra hơn ba chục ký, là người đầu tiên trong lớp vượt tiêu chuẩn nên được biểu dương quá trời. Nhưng vì vụ nộp sắt vụn kéo dài cả thángmà em chỉ có 1 mẻ này nên đến cuối khi tổng kết thì đứng gần bét :D. Nghe nói các vụ gom sắt vụn, giấy vụn này để xây ks Khăn quàng đỏ và mua đoàn tàu thiếu nhi, giờ ko biết đâu cả rồi nhỉ?

imc
Hạng C
1/9/06
934
1
18
@tommy: hồi đó tui trong nam cũng bị bắt đi làm kế hoạt nhỏ đi lượm ve chai đủ loại để mang vô trường đóng góp. Mà lúc đó chả găn tay hay đồ bải hộ như mấy bác cty vệ sinh như bây giờ. Không biết già có mắc bệnh gì không nữa.

VIP CARD MEMBER
20/4/07
1.716
185
63
E thì nhớ ngày đổi tiền nên vào lớp trường cho nghỉ học .vui ghê......

Hạng C
23/1/06
618
20.318
93
51
Em nhớ năm em học lớp 6 cũng bị bắt làm kế hoạch nhỏ! MỖi học sinh phải đóng giấy vụn hoặc 5kg sắt, thế là các anh chị khối 9, 8, 7 (tụi em nhỏ nhất nên được ăn ké) cùng bàn nhau vào Tổng kho LOng Bình (Hốn Nai - Biên Hoà) lấy mấy cái xe kéo (bánh máy bay nhe!) kéo một lúc 5 quả bom (trái nào nhẹ nhất khoảng 50 kg, trái nặng nhất 500Kg) về, khi kéo gẫy 2 cái xe mà lồng vào nhau để kéo quả nặng nhất đó! Lúc về đến trường đổ cái ào xuống hố cát (hố nhảy xa đó) xong gọi thầy đến cân để tính ra số lượng thiếu đủ để còn tính thêm :)
lúc thầy nghe thấy vậy mặt thầy tím tái hết cả lên rồi thầy báo cho bên phường và đồn CA gần đó, sau do tui em thay co1 xe nha binh va bo doi cong binh den keo di sau do khong 2 ngay roi hop toan truong va ki luat cac anh chi lon het, day cung la nam cuoi cua truong nay luon (luc do goi la Truong Tieu Hoc Thanh Tam)
vi sau do nha nuoc lay truong nay de lam thanh cong ty Dona Bochang bay gio.
Xin loi em dang danh thi mat dau tieng Viet

• Like
Reactions: phamnguyenductrung
Hạng D
28/7/08
2.284
3.715
113
truongan nói:
Em nhớ năm em học lớp 6 cũng bị bắt làm kế hoạch nhỏ! MỖi học sinh phải đóng giấy vụn hoặc 5kg sắt, thế là các anh chị khối 9, 8, 7 (tụi em nhỏ nhất nên được ăn ké) cùng bàn nhau vào Tổng kho LOng Bình (Hốn Nai - Biên Hoà) lấy mấy cái xe kéo (bánh máy bay nhe!) kéo một lúc 5 quả bom (trái nào nhẹ nhất khoảng 50 kg, trái nặng nhất 500Kg) về, khi kéo gẫy 2 cái xe mà lồng vào nhau để kéo quả nặng nhất đó! Lúc về đến trường đổ cái ào xuống hố cát (hố nhảy xa đó) xong gọi thầy đến cân để tính ra số lượng thiếu đủ để còn tính thêm :)
lúc thầy nghe thấy vậy mặt thầy tím tái hết cả lên rồi thầy báo cho bên phường và đồn CA gần đó, sau do tui em thay co1 xe nha binh va bo doi cong binh den keo di sau do khong 2 ngay roi hop toan truong va ki luat cac anh chi lon het, day cung la nam cuoi cua truong nay luon (luc do goi la Truong Tieu Hoc Thanh Tam)

Câu chuyện này chắc đọat giải! (nếu có)

Hạng B2
16/5/09
374
7
18
49
Em nhớ hồi năm 83, đi vô bệnh viện thăm người nhà thấy cái bảng to tướng:" Xưởng đẻ". Nghe nói cái mỹ từ này một số BV ở SG thời đó vẫn dùng.

Hạng D
12/12/03
2.829
3.726
113
Vietnam
truongan nói:

Chuyện này hay thiệt....mà bom đạn sao quản lý lỏng lẻo thế nhỉ? lấy cả gần tấn bom mà hok ai biết.