Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
@comrang em cũng đang đi FC 1.5 nên nghĩ nếu có dịp chạy thử CV 1.5 xem chênh lệch có nhiều không. Cái video test trên autodaily thì em có xem rồi, tuy nhiên cái em tò mò là cảm giác thích và sướng trên 2 con này khác nhau ntn, vì đó là chính là cái cảm giác mà mình sử dụng hàng ngày. Trong Video là 1 tay khá pro nên họ test các yếu tố sức mạnh và handling, cái này khi mình sử dụng bình thường em nghĩ khó phân hơn thua vì hy hữu lắm mình mới chạy với điều kiện như vậy.
Sử dụng hàng ngày thì same thôi bác, Focus sẽ chắc chắn hơi, trong khi Civic sẽ được khen là khoang xe rộng hơn Focus. Focus luôn bị người Việt chê vì mọi thứ từ taplo đến cửa đều làm lồi vào trong rất nhiều, làm cảm giác xe rất chật, thậm chí cho cảm giác chật hơn cả City.
Nói chung bỏ tiền ra mua Focus 1.5 là chuẩn rồi bác.
Dĩ nhiên trừ fan Honda thì ko nói, thích thì mua Civic cũng ok mà, chỉ thấy nó ko đáng cái giá 950. Vì giá 950 là tầm giá vượt xa so với xe phân khúc C, giá đó có thể xem Mazda 6, Camry 2014-2015(cũ), Optima(con này thật sư ngon), thích gầm cao có thể đã mon men đến được với CX-5, CR-V 2.0 (thêm vài chục triệu)

• Like
Reactions: Appledad
Hạng B1
29/12/15
55
98
18
39
Vote cho Civic Turbo, lý do để xuống tiền thì có quá nhiều, cứ lăn tăn mãi cái C và D lại bỏ qua bao nhiêu là ưu điểm của Civic. Đường VN đèn xanh đỏ suốt, lại ko tận hưởng được cái tốc độ cao thì cũng phải tận hưởng được cái nước đề pa cho nó phê, đường trường thì cần vượt xe nhanh. Mazda 6 2.0 xác xe hạng D, trái tim thì hạng C. Mình đi Civic Gen 9 2.0 với 158 mã lực thấy phê phê rồi, Gen 10 đến 184 mã lực đúng trái tim hạng D trên xác hạng C thì phê phải biết, đi đèo dốc cao như trên đất bằng

• Like
Reactions: futureneodo
We confirmed
Hạng B2
17/11/11
469
3.299
93
Mình mới đi xuyên bang từ Nam lên Bắc bên Mỹ (chưa đi sang phía Tây), cảm nhận là:

-Civic ngoài đường khá nhiều, bản mới nhất lẫn bản cũ đều phổ biến. Bản tương đương 2007-2011 ở VN vẫn còn chạy nhiều.
-Ford không nhiều, chủ yếu là Focus và Fusion
- còn Mazda thì...kiếm đỏ mắt mới ra 1 chiếc, chủ yếu là CX5

Ngoài lề xíu, về SUV, mình thấy CRV không nhiều bằng X-Trail (bên đó gọi là Rogue). X-Trail nhiều thấy sợ luôn, đi đâu cũng gặp.

Hạng B2
3/11/15
278
165
43
Các bác cứ băn khoăn, em thì thấy rất lạ: Tại sao Civic 1.5 lại nặng thế, nặng hơn Civic cũ và Focus, Altis có hơn 100Kg, các bác khai sáng giúp em ạ :D , hay ông Honda này đi lui về công nghệ :D

Hạng D
16/12/12
2.042
2.182
113
39
Bình Dương
Con nào cũng đẹp bác à. Mazda 6 trên civic một bậc về thứ hạng tuy nhiên thực tế không rộng hơn bao nhiêu vì Vịt nó tiệm cận kích thước hạng D rồi. Option mazda nhiều hơn nhưng chất thì không thể hơn. Tính phổ biến, độ bền và thương hiệu thì Mazda chỉ là em út so với Honda. Xét về nguồn gốc thì em nhập Thái phải giá trị hơn em lắp ráp là chắc chắn. Tuỳ theo sở thích hình thức hay vận hành mà bác cân nhắc. Nếu bác còn trẻ em khuyên bác về đội civic bọn em. Dù sao con Mazda Việt Nam nó nhiều quá rồi, ra đường xứ nhan nhản đầy đường. Civic gen 10 thì lâu lâu gặp 1 em. Cứ chạy ngang là mọi ánh mắt đổ dồn về nó vì nét lạ và độc đáo mà Honda đã ban tặng cho nó. Xét về động cơ thì với một người tuổi trẻ em nghĩ leo lên em 2.0 153hp với cái xác hạng D sẽ khó hài lòng được. 173hp trên cái xác hạng C nó khác rất xa. Ngay cả Accord 2.4 174hp nếu so về đề pa còn chưa có cửa với Vịt turbo bác nhé. Bản thân em xài vịt gen 9 cũng được gần 4 năm đi 80k km thì cảm nhận được giá trị mà honda đem lại đó là sự tin cậy, an toàn trong vận hành. Cảm giác làm chủ chiếc xe tốt, hệ thống thắng và lái phản xạ tốt. Dịch vụ ok, giá rất hạt dẻ. Trong suốt 80k km thì chỉ mới thay 1 dây curoa kéo lốc lạnh ở 76k km còn chưa phải tốn kém gì thêm ngoài mấy món bảo dưỡng định kỳ, máy lạnh vẫn mát sâu. Xăng cộ thì vô tư, chân to các kiểu, đường trường cũng chỉ loanh quanh 6-7l thôi ạ. Nghe đâu turbo còn ít hơn. Em cũng kết vịt gen 10 lắm rồi nhưng con xe chân mần ăn thấy suôn sẽ nên chưa muốn đổi. Nếu sang năm đủ điều kiện có thể mua thêm chứ em không bán ạ.
Mời các bác vào hội civic sinh hoạt cho vui nhé. Anh em civicer đa số còn trẻ ( già hơn city một xíu ) nhưng hoà đồng và vui vẻ lắm ạ. link face group civic saigon: https://m.facebook.com/?_rdr#~!/groups/1027093110712480?ref=bookmarks

Hạng B2
27/11/14
307
322
63
32
Civic là một chiếc xe tốt, máy khỏe. Nhưng nếu để sử dụng hàng ngày, thì e vote cho M6. Chân ga chân phanh từ tốn, chậm rãi, tay lái nhẹ nhàng, ko cần phải quá căng thẳng và tập trung để điều khiển như khi lái Civic (hoặc có thể lái quen rồi thì cũng sẽ dễ dàng kiểm soát dc chân ga của Civic, vì hôm nọ em mới test 1 đoạn thôi) :D