Hạng F
2/3/14
12.226
128.021
113
đợt ba mẹ e mua nhà cùng thời với bác em, tầm 2002 2003 gì đấy, cùng 1 vị trí, ba e mua miếng đất 33m2 tầm 100-200 triêu gì đấy, bác e mua chung cư Phạm Viết Chánh 500 triệu. Bây giờ tính riêng miếng đất thì tầm 4,5 tỷ, chung cư đấy dc 2 tỷ mấy
đúng đất tăng 20-30 lần còn gì

Tập Lái
19/1/22
43
46
18
27
đúng đất tăng 20-30 lần còn gì
giá quy đổi theo tiền Việt chỉ là tương đối thôi vì thời đấy mua bằng vàng là chính, em nhớ lấy mấy chục cây vàng, nhưng nói chung thì mua đất đấy vẫn lời nhiều hơn mua vàng hoặc chung cư, còn chung cư có khi mất giá đi so với giữ vàng

• Like
Reactions: Johnnie371
Hạng F
2/3/14
12.226
128.021
113
giá quy đổi theo tiền Việt chỉ là tương đối thôi vì thời đấy mua bằng vàng là chính, em nhớ lấy mấy chục cây vàng, nhưng nói chung thì mua đất đấy vẫn lời nhiều hơn mua vàng hoặc chung cư, còn chung cư có khi mất giá đi so với giữ vàng
bây giờ hết vàng hóa đô la hóa khi mua nhà rồi, chỉ tính tiền việt chứ không quy đổi nữa
20 năm trước thì vẫn vàng hóa
bây giờ dài hạn đất sẽ là kênh số 1 chứ vàng cũng dần hết cửa do hết vai trò như là kênh đầu tư trữ của cũng như bds hết vàng hóa, vàng đi ngang giá 60-65 cả 3 năm rồi mới nhảy, mà nhảy cũng chỉ lên 70-75.
chung cư chỉ hơn tiết kiệm chứ sao so với vàng, đất

Hạng B2
13/3/18
228
1.147
93
Chủ thớt cũng gần gần vc mình. 2 đứa đều dân tỉnh, làm công ăn lương mười mấy năm nay. Lúc chưa cưới vợ e mua lô đất Phú Hữu, Nhơn Trạch 300tr (vay 150tr), rồi cưới xong xây cái nhà nhỏ ở, vẫn đi làm q1,q4. Rồi sinh con đầu, lúc này đi lại xa quá nên vay bank mua căn cc sky9 ở Q9, lúc e mua gần 1ty (vay 500tr). Vài tháng sau 3 bán cái nhà Nhơn Trạch được hơn 2ty. Ở cái cc q9 thì đi làm cũng hơi xa, mà trường học cũng ko có tiện đường lắm. Thế là lại bán luôn cái cc đó được 1.5ty. Bán 2 cái nhà rồi chuyển sang mua 1 căn c/c ở Nhà Bè & 1 căn nhà nhỏ ở Q7, vay thêm bank 700tr mua lô đất trên quê ở Gia Lai. 2 năm nay cái c/c đó ko tăng giá do chưa ra sổ, e vừa mới nhận cọc bán rồi, tính tiền cho thuê 2 năm cũng xem như thu hồi vốn. Giờ vẫn đang ở cái nhà nhỏ bên Q7 vì thấy cũng tiện học hành chợ búa. Giờ chuẩn bị công chứng xong cái c/c thì dư được 1 ít, tính mua lô đất ở Gia Lai để dành tiếp vì trên đó còn rẽ, chứ tầm 6-7 trăm chả biết mua đâu! Đúng là sai lầm là mua cái c/c bên Nhà Bè, mà thôi giờ làm lại thôi!

Tập Lái
29/5/22
43
43
18
36
Thật ra em tính đến phương án mua cc vì 3 lý do,
Thứ nhất là xu hướng sau này sẽ đi oto nên nếu có tiền thì mua nhà phố còn ko thì ở cc mới có chổ để oto chứ nhà hẻm nhỏ sợ mất thanh khoản. Mà với 3 tỷ thì kiếm ko ra nhà hẻm xe hơi shr mặc dù là có mua ở ngoại thành
Thứ 2, nếu NN ban hành qđ cc sở hữu 50 năm thì những nhà đất hoặc cc trước đó mà sổ hồng ghi sở hữu lâu dài sẽ tăng giá vì được người dân săn lùng (đây là e đọc thấy tình hình ở TQ như vậy nên nghĩ VN sẽ tương tự)
Thứ 3 là như các Bác có nói, vì chưa có nhà nên về mặt tâm lý ko được an tâm để làm việc

Hạng B2
5/3/14
337
790
93
Thật ra em tính đến phương án mua cc vì 3 lý do,
Thứ nhất là xu hướng sau này sẽ đi oto nên nếu có tiền thì mua nhà phố còn ko thì ở cc mới có chổ để oto chứ nhà hẻm nhỏ sợ mất thanh khoản. Mà với 3 tỷ thì kiếm ko ra nhà hẻm xe hơi shr mặc dù là có mua ở ngoại thành
Thứ 2, nếu NN ban hành qđ cc sở hữu 50 năm thì những nhà đất hoặc cc trước đó mà sổ hồng ghi sở hữu lâu dài sẽ tăng giá vì được người dân săn lùng (đây là e đọc thấy tình hình ở TQ như vậy nên nghĩ VN sẽ tương tự)
Thứ 3 là như các Bác có nói, vì chưa có nhà nên về mặt tâm lý ko được an tâm để làm việc
Theo mình mợ còn trẻ cứ mua 1 căn chung cư gần chỗ làm, tiện cho các con đi học. Ổn định cuộc sống rồi tiếp tục làm việc. Thời điểm này đầu tư đất mà mất thanh khoản bị chôn vốn thì còn nguy hơn. Số tiền dư sau mua căn hộ để đó đợi cơ hội.

• Like
Reactions: Tommyteo
Hạng D
14/8/17
1.047
1.457
113
42
Căn bác kiếm ở khu Nhà Bè 3,5 tỷ cũng đc đó, bên đó có hỗ trọ vay ko? Nếu đc hãy xúc tiến. Nếu ko thi mua miếng đất đầu tư ở khu e gần cao tốc, tiềm năng hơn phía HTP. Khi nào Nhà Bè lên quận và cao tốc xong, bác tính tiếp.

Tập Lái
1/9/20
28
14
3
Nhiều anh ngây thơ vẫn nghĩ giá trị chung cư giảm theo thời gian... thực tế giá CC sẽ tăng theo thời giá. Ngay như khu CC Bàu Cát lô thang bộ, căn 3PN ngày trước giá chỉ 900tr thì nay lên 2.4ty hết. Có một quy luật bất biến là giá căn 2PN tầm 70 m2 sẽ ngang giá một căn nhà hẻm xe máy 30m2
Em cũng từng ở cc, rồi cũng tìm hiểu cc để đổi chổ ở thì thấy cc vẫn tăng giá hàng năm chứ ko thấy đứng, các cc mới ra lúc nào cũng đắt hơn. Ai nói nó giảm chứ e chờ hoài ko thấy giảm đâu. Có lẽ nó ko tăng nhiều bằng đất thôi