Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
madguy nói:
aH0Ha nói:
Hôm nay, chạy xe về đến nhà, khi xe còn nóng máy, mở capo xem bình nước làm mát phụ thì thấy mực nước nằm giữa vị trí LOW và FULL. Trong khi máy nguội thì mực nước nằm ở vị trí LOW. Vậy nghĩa là OK, khỏi phải châm thêm nước làm mát, đúng không các bác?
Chuẩn bác
Không chuẩn. Phải châm thêm.

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
aH0Ha nói:
Hôm nay, chạy xe về đến nhà, khi xe còn nóng máy, mở capo xem bình nước làm mát phụ thì thấy mực nước nằm giữa vị trí LOW và FULL. Trong khi máy nguội thì mực nước nằm ở vị trí LOW. Vậy nghĩa là OK, khỏi phải châm thêm nước làm mát, đúng không các bác?
Bác nên để ý xem khi chạy, đồng hồ báo nhiệt độ nước nằm trong vùng nào. Đối với xe bác, em nghĩ nó nằm gần gần mực đỏ rùi.

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
aH0Ha nói:
Bác Trường ơi,
Bình nước làm mát phụ của Jolie, có mức "LOW" và "FULL", nhìn mức nước của bình này khi máy nguội hay khi động cơ chạy không tải và đã sấy nóng vậy bác?
Kiểm tra khi máy nguội.

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Zinger2013 nói:
mit.jacmo84 nói:
PS 8.2L
ZINGER 7.9L
GRANDIS 9.5L
JOLIE 8L
Thấy tài liệu ghi JOLIE 8 lít, sao mua 2 bình 4 lít nước giải nhiệt về thay mà đổ vào bình lớn chỉ 4 lít là đầy, bình phụ khoảng chừng 1 lít, các Bác chỉ thêm đổ vào chổ nào cho đủ 8 lít ah.
Thank các Bác
Bác tháo hết nước cũ chưa?

Hạng D
18/12/10
2.042
2.495
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Cám ơn bác mit.jacmo84. Tôi kiểm tra rồi bác, khi máy nguội thì mực nước làm mát tại bình phụ ở mức LOW, nhưng máy nóng, xe vừa chạy xong, ngừng lại thì thấy mực nước làm mát trong bình phụ là khoảng giữa LOW và FULL. Trong quá trình xe chạy, kim đồng hồ báo nhiệt độ luôn nằm ở vị trí dưới trung bình, phía C (Cool).

Lễ vừa qua, tôi vừa làm một chuyến SG -> Đơn Dương -> Đà lạt -> Đơn Dương -> Qua Đèo Krong Pha -> Phan rang -> Vịnh Vĩnh Hy và quay lên đèo Krong pha về lại Đơn Dương, và sáng 01/5 lại từ Đơn Dương tiến thẳng về SG...Tổng cộng hành trình là 970 km, và kim đồng hồ báo nhiệt luôn nằm ờ vị trí khoảng giữa H & C.

Tuần tới, mang Jolie ra Vinastar kiểm tra, nếu cần thì thay toàn bộ dầu, nhớt, nước luôn.

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
aH0Ha nói:
Cám ơn bác mit.jacmo84. Tôi kiểm tra rồi bác, khi máy nguội thì mực nước làm mát tại bình phụ ở mức LOW, nhưng máy nóng, xe vừa chạy xong, ngừng lại thì thấy mực nước làm mát trong bình phụ là khoảng giữa LOW và FULL. Trong quá trình xe chạy, kim đồng hồ báo nhiệt độ luôn nằm ở vị trí dưới trung bình, phía C (Cool).

Lễ vừa qua, tôi vừa làm một chuyến SG -> Đơn Dương -> Đà lạt -> Đơn Dương -> Qua Đèo Krong Pha -> Phan rang -> Vịnh Vĩnh Hy và quay lên đèo Krong pha về lại Đơn Dương, và sáng 01/5 lại từ Đơn Dương tiến thẳng về SG...Tổng cộng hành trình là 970 km, và kim đồng hồ báo nhiệt luôn nằm ờ vị trí khoảng giữa H & C.

Nếu đồng hồ báo vậy thì ổn rùi.
Nhưng em vẫn chưa hiểu. Với tình trạng mực nước ở mức LOW khi xe nguội thì có nghĩa là xe bác thiếu nước rùi. Đáng lẽ là đồng hồ phải báo gần mực đỏ.

Hạng D
18/12/10
2.042
2.495
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Cũng "lăn tăn" lắm bác, tìm hiểu hỏi thăm AE OS, rồi hỏi bác Gồ, vẫn thấy không an tâm. Cám ơn nhiều bác đã tư vấn. Lúc đầu tôi cũng không biết, tìm hiểu không kỷ nên đã chạy ra tiêm mua 500ml nước coolant, rồi mua thêm 1 lit nước cất, định tự châm luôn (bây giờ là hàng tồn kho rồi). Nhưng rồi, các bác góp ý, thấy mực nước trong két nước vẫn đầy tràn, mực nước mát bình phụ thì như đã nói, công với kim nhiệt vẫn lên chưa đến khoảng giữa của C & H. Nên cứ thế chạy luôn.

Tuần tới giao phó cho mấy chú ngoài Vinastar kiểm tra xử lý cho chắc ăn.

Chúc một cuối tuần thật vui, các bác!

Tập Lái
17/3/13
47
33
0
Long An
mit.jacmo84 nói:
Zinger2013 nói:
mit.jacmo84 nói:
PS 8.2L
ZINGER 7.9L
GRANDIS 9.5L
JOLIE 8L
Thấy tài liệu ghi JOLIE 8 lít, sao mua 2 bình 4 lít nước giải nhiệt về thay mà đổ vào bình lớn chỉ 4 lít là đầy, bình phụ khoảng chừng 1 lít, các Bác chỉ thêm đổ vào chổ nào cho đủ 8 lít ah.
Thank các Bác
Xả tháo hết nước củ trong bình lớn và cả bình bình phụ rồi Bác ah

Hạng F
5/11/10
6.708
15.033
113
Lần xe em vô AMC AL em thấy chú thợ châm nước đầy xong đề máy cho nổ rồi châm thêm cho đến khi đầy hẳn.( máy chạy cầm chừng)

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Zinger2013 nói:
mit.jacmo84 nói:
Zinger2013 nói:
mit.jacmo84 nói:
PS 8.2L
ZINGER 7.9L
GRANDIS 9.5L
JOLIE 8L
Thank các Bác
Xả tháo hết nước củ trong bình lớn và cả bình bình phụ rồi Bác ah
Em nghĩ nó vẫn còn nằm trong máy và trong thiết bị giải nhiệt phía trước.