Hạng D
27/6/13
2.442
1.206
113
Đó là lý do e luôn cho ngồi băng sau bác ơi. với lại trên bài viết ở trên e có nói là e toàn chạy tốc độ chậm, khi nào trên 60km/h thì e sẽ báo trước. Cho tới thời điểm này vẫn ổn :)
Good luck

Hạng B2
24/6/17
142
293
73
Mỗi người 1 ý thôi bác ạ, nó còn phụ thuộc vào tài lái như thế nào nữa. Mình cũng đâu phủ nhận là cái ghế người ta chế là thừa. Nhưng mỗi người có 1 trường hợp riêng và trong tình hình đó thì sẽ xử lý ra sao.Mình lái chậm, và ít đi, chủ yếu nội thành nên thấy k cần thiết thì nói là k cần thiết. Còn nói lỡ xe sau ủi trúng, hoặc tông trung xe trước thì rất rất đúng ạ, ngồi trong nhà cũng sập trần chết mà ^^

Nhận gạch đá cũng là 1 phần của cuộc sống thường ngày, nên mình có gì mình share đó, có việc gì đâu mà phải lo :D, đôi lúc rảnh rỗi lên đây chém qua chém về với các bác mình cũng học được nhiều điều hay đó chứ :p

Hạng C
31/8/09
745
227
43
Saigon
Bác đọc kỷ hdsd xe bác chưa chứ carseat để ghế giửa em thấy sai sai rồi đó, nếu các bác cần em gửi link check vị trí lắp ghế cho từng loại xe để các bác check.

ghế giữa an toàn hơn 2 ghế bên hông vì có 1 khoản cách àn toàn để che bé trong trường hợp va chạm từ bên hông

• Like
Reactions: Kahn Tran
Hạng B1
23/3/15
63
39
18
ircvietnam.com
Hôm trước đọc được ý kiến các bác ở trên mà e về nhà cứ bồn chồn, nóng ruột
Cân nhắc kỹ xong chiều nay e xin nghỉ làm để quất quả Joie này về, đang cho Nhím tập dượt, thấy cũng ngon
Mai cả nhà hành trình 80km về ông bà ngoại,
Ra đi 2.4 củ nhưng tự nhiên cảm thấy yên tâm hơn hẳn các bác ạ
qnLC2S2

• Like
Reactions: pack and Kahn Tran
Hạng D
6/12/07
1.353
14.569
113
Ghế này bác đặt quay ngược hay xuôi? Em bé nhỏ (<10kg) thì phải quay ngược mới an toàn nha

Hạng C
8/10/11
587
545
93
Em lại thấy tiện khi xài carseat đi ngắn, trong phố. Giờ trời mưa, muốn lấy xe đi đón con cũng k được vì chỉ mình em đi đón mà chưa có carseat thì k biết cho thằng nhóc 17th của em ngồi đâu.
Nhưng sử dụng để đi đường trường thì hơi tội cho bé. Như mấy đứa cháu nhỏ của em bên USA, ngồi carseat mỗi ngày nhưng lâu lâu vẫn giở chứng khóc la đòi ra, dù có người lớn ngồi cạnh hoặc bế trong lòng nhưng cho ra khỏi carseat là xxx phạt ngay. Bên mình vậy là còn thoáng.

• Like
Reactions: samuraijack
Hạng D
6/12/07
1.353
14.569
113
Bác cũng nói sai rồi nhé, hội nhi khoa bên Mỹ đã yêu cầu cho bé ngồi ngược ra sau đến 2 tuổi.
https://www.parenting.com/article/car-seats-safety

Còn đây là thông tin trên wiki: https://vi.wikipedia.org/wiki/Ghế_an_toàn_trẻ_em
  • Vị trí: Ngồi, đề xuất vị trí nhìn ra sau nhưng luật cho phép sử dụng vị trí nhìn ra trước, không có túi khí (ngoại trừ túi khí hai bên).
  • Cân nặng đề xuất: 9 đến 18 kg
  • Độ tuổi: 9 tháng tuổi đến 4 năm tuổi (mặc dù trẻ lớn hơn có thể ngồi vừa ghế)
Trẻ em được khuyến cáo là nên ngồi trong tư thế nhìn ra sau càng lâu càng tốt. Ở các nước Scandinavi, trẻ em ngồi ở tư thế nhìn ra sau đến 4 tuổi. Tư thế nhìn ra sau được coi là an toàn hơn trong các va chạm trực diện, thường tạo ra các chấn thương nghiêm trọng hoặc tử vong.

Vậy em đâu có sai gì đâu nhỉ, từ 10kg của em nằm trong khoảng 9-18klg ở trên mà bác.
Tất nhiên là ngồi back-forward càng lâu càng tốt chứ, nhưng cũng phải tùy theo thể trạng của bé nữa. Khi bé lớn thì phải đổi ghế, mà đổi ghế to hơn thì chưa chắc có loại back-forward :).
Thường các hãng khuyến cáo, khi đầu bé gần bằng chiều cao ghế thì phải thay ghế to hơn. Tất nhiên với bé béo phì thì lại khác :D.

Hạng D
6/12/07
1.353
14.569
113
Em lại thấy tiện khi xài carseat đi ngắn, trong phố. Giờ trời mưa, muốn lấy xe đi đón con cũng k được vì chỉ mình em đi đón mà chưa có carseat thì k biết cho thằng nhóc 17th của em ngồi đâu.
Nhưng sử dụng để đi đường trường thì hơi tội cho bé. Như mấy đứa cháu nhỏ của em bên USA, ngồi carseat mỗi ngày nhưng lâu lâu vẫn giở chứng khóc la đòi ra, dù có người lớn ngồi cạnh hoặc bế trong lòng nhưng cho ra khỏi carseat là xxx phạt ngay. Bên mình vậy là còn thoáng.
đi xa thì 30-45p dừng xe cho bé nghỉ ngơi tầm 10-15p là ổn bác ơi. Tuy lâu xíu nhưng cả nhà đều khỏe.

Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
E bị rồi nè. Đi trong tp hay bị ninja và taxi tạt đầu. Phải thắng gấp. Nhờ car seat nên f1 vô sự.
F1 bảo e: ba thắng gấp mà k có car seat là con té rồi.
Ps: mà có car seat cho f1 mình lái tự tin hơn nhiều.
Bữa đem xe làm bh. Lúc lấy xe về k có car seat e lái như rùa á.
Lúc đầu mua cái ghế 5tr ai trong nhà cũng bảo mình dở hơi....thôi kệ, con mình mình lo. Họ bị rồi mới thấy hậu quả.