Hạng F
28/8/19
6.626
11.288
113
Palm Beach, Florida, US
Hay quá, có đồng minh yêu sedan đây rồi.
Đúng dân đam mê tốc độ có khác.
Em cũng chỉ yêu sedan chứ không bao giờ đi SUV.
Trình bác sống ở Texas chạy cho khoái chứ về Ca Lì hơi phí nhở
Á, mình moved về FL lâu rồi... Ở đây mới thấy chữ cao tốc thế nào chứ CA thì quên đi.
Để ví dụ thế này, ở CA đi từ SF tới San Jose có 60ml, Bạn đi giờ thấp điểm ( trước 6h sáng, sau 8h tối) thì khoảng 1h, mình thì chạy nhanh hơn cũng 50p. Còn trong giờ cao điểm có khi sẽ là 3h !!! Cho dù đi I80 I680 cũng vậy, kẹt chỉ 2,3 chổ nhưng kẹt khủng khiếp... Nghe nói đi SJ chơi là cả 1 vấn đề.
Còn ở FL, toàn phi ít nhất 80ml/h... 60ml chạy 45p là trên I95 cao tốc miễn phí, còn trả phí thì có khi còn 30p.
Không phải CS Họ ko bắn tốc độ nhưng Luật cho over <15ml/h, còn cao tốc trả phí rất ít thậm chí ko thấy CS luôn ( Cái này chắc là thỏa thuận ngầm giữa CQ và CS, có vậy người ta mới trả tiền để đi chứ bắn thì ai chơi).
Ở FL, 60ml thì So Easy, chỉ nếu phải chạy hằng ngày mới quải thôi.

Hạng F
3/10/15
9.729
11.965
113
Á, mình moved về FL lâu rồi... Ở đây mới thấy chữ cao tốc thế nào chứ CA thì quên đi.
Để ví dụ thế này, ở CA đi từ SF tới San Jose có 60ml, Bạn đi giờ thấp điểm ( trước 6h sáng, sau 8h tối) thì khoảng 1h, mình thì chạy nhanh hơn cũng 50p. Còn trong giờ cao điểm có khi sẽ là 3h !!! Cho dù đi I80 I680 cũng vậy, kẹt chỉ 2,3 chổ nhưng kẹt khủng khiếp... Nghe nói đi SJ chơi là cả 1 vấn đề.
Còn ở FL, toàn phi ít nhất 80ml/h... 60ml chạy 45p là trên I95 cao tốc miễn phí, còn trả phí thì có khi còn 30p.
Không phải CS Họ ko bắn tốc độ nhưng Luật cho over <15ml/h, còn cao tốc trả phí rất ít thậm chí ko thấy CS luôn ( Cái này chắc là thỏa thuận ngầm giữa CQ và CS, có vậy người ta mới trả tiền để đi chứ bắn thì ai chơi).
Ở FL, 60ml thì So Easy, chỉ nếu phải chạy hằng ngày mới quải thôi.
California kẹt kinh thế nhỉ. Thế thì đúng là chạy ở Florida tốt hơn.
Kẹt 3 tiếng thì mấy cái ở TPHCM là muỗi.
Nghe Florida là nhớ Florida Palm Peach.
Chạy ở đấy chắc tha hồ mui trần.

• Like
Reactions: Osin
Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
46
Á, mua đồ EU chắc kèo hơn đó, đồ Mỹ hên xui made in Cn nhiều lắm. Có mua thì cứ canh mấy thằng thương hiệu thôi ( Dù nó có gia công tại Cn thì ít ra cũng có kiểm soát CL)... Nói về đồ gia dụng, điện điện tử, luyện kim..vv..vv...US thua EU 1 khúc!
Lý do, như đã nói, cạnh tranh giá, gia công TQ, xài được chứ không cần xài bền... Mà khốn nạn ở chổ, ở Mỹ muốn mua hàng EU cũng khó, giá cao lại Ship lâu... Amazon thì 90% hàng TQ, còn thằng Walmart ư, nó là 99,99%.
Cái này hoàn toàn đồng ý nè, ship món đồ từ EU gần cả tháng chưa thấy luôn. Còn mua US biết đa số là CN nhưng vẫn còn phần CL thì được kiểm soát tốt hơn VN. VN gần CN quá, nhiều khi hàng nó lăn xuống các đường mòn gần Hữu Nghị luôn (dân cửu vạn mà). :)

Hạng F
29/10/16
11.499
21.736
113
Pháp
California kẹt kinh thế nhỉ. Thế thì đúng là chạy ở Florida tốt hơn.
Kẹt 3 tiếng thì mấy cái ở TPHCM là muỗi.
Nghe Florida là nhớ Florida Palm Peach.
Chạy ở đấy chắc tha hồ mui trần.
Cũng tuỳ.
Cùng một đoạn đường 40 kms đi làm ,
nếu như ngày thường thì trung bình 1H
Mùa hè thì được hơn tí, dân chúng đi hè, chừng 45 phút
WE không mạng nào thì 30 phút
Bửa nào có tai nạn là nhiều khi gần 2H
..... Do đó em ra khỏi nhà vào 9H sáng ....chứ không còn kẹt nửa

Em có bị 1 lần từ trung tâm Paris về nhà cách chừng 30kms mất 4H hơn vì lý do nhà thờ Đức Bà Paris cháy.

Do đó cũng tuỳ tình trạng đường kẹt là thế nào

- Đường kẹt do đông (nhưng em là quen, bình thường)
- Đường kẹt do thiên tai, mưa lụt
- Đường kẹt do các bác phải gió gây tai nạn, (nhất là trời nắng qua mưa, mưa qua nắng)

Cái này hoàn toàn đồng ý nè, ship món đồ từ EU gần cả tháng chưa thấy luôn. Còn mua US biết đa số là CN nhưng vẫn còn phần CL thì được kiểm soát tốt hơn VN. VN gần CN quá, nhiều khi hàng nó lăn xuống các đường mòn gần Hữu Nghị luôn (dân cửu vạn mà). :)
Do đó ship trên mạng , nhưng em vào các trang nổi tiếng (thường nằm bên Đức) trung bình 1 tuần là đến.

Nói chứ đồ TQ thì khi vào thị trường khắc nghiệt tây âu thì phải đúng tiêu chuẩn đòi hỏi của hãng mẹ. Nếu không thì sẽ không được nhập

Nếu các bác nào muốn nhập đồ thì em cho ý kiến : mở Paypal sau đó đặt hàng , nhờ bạn bè nào đó gửi qua bạn bè và liên lạc với.... VNairlines cầm tay hay qua dịch vụ gì đó.

Á, mua đồ EU chắc kèo hơn đó, đồ Mỹ hên xui made in Cn nhiều lắm. Có mua thì cứ canh mấy thằng thương hiệu thôi ( Dù nó có gia công tại Cn thì ít ra cũng có kiểm soát CL)... Nói về đồ gia dụng, điện điện tử, luyện kim..vv..vv...US thua EU 1 khúc!
Lý do, như đã nói, cạnh tranh giá, gia công TQ, xài được chứ không cần xài bền... Mà khốn nạn ở chổ, ở Mỹ muốn mua hàng EU cũng khó, giá cao lại Ship lâu... Amazon thì 90% hàng TQ, còn thằng Walmart ư, nó là 99,99%.

Em đồng ý với bác tủn là đồ EU khó khăn về cơ chế an toàn, thị trường Mỹ thứ hai, sau đó mới đến các nước khác hạng trung, và cuối cùng là các nước nghèo. Nhưng em nói thật.... cùng một món đồ (cùng số hiệu thì Mỹ rẻ hơn ... phát thèm) ... Báo cho bác tủn, hôm qua em đổ xăng 1€74/L nhe ....là 1L đó, đổ 3/4 bình cho đầy ngốn hết hơn 60€ (tánh em kh thích đợi cháy đèn, bực mình lắm)

Hay quá, có đồng minh yêu sedan đây rồi.
Đúng dân đam mê tốc độ có khác.
Em cũng chỉ yêu sedan chứ không bao giờ đi SUV.
Trình bác sống ở Texas chạy cho khoái chứ về Ca Lì hơi phí nhở

Rất đồng ý, em rất thích sedan vì trên đường rất đầm, còn SUV em đi thử thấy sao sao ...

Có thể vì có điều kiện cho nên thường em mua xe thì chọn Nhật, vào tiệm xem xe Hàn và .....móc tuí mua xe Đức . Em không có quan niệm yêu nước qua ... mua xe của quốc gia mình đâu.

Hình như bác tủn đổi qua FL rồi mà :) :) :)

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Perenco
Hạng F
3/10/15
9.729
11.965
113
Cũng tuỳ.
Cùng một đoạn đường 40 kms đi làm ,
nếu như ngày thường thì trung bình 1H
Mùa hè thì được hơn tí, dân chúng đi hè, chừng 45 phút
WE không mạng nào thì 30 phút
Bửa nào có tai nạn là nhiều khi gần 2H
..... Do đó em ra khỏi nhà vào 9H sáng ....chứ không còn kẹt nửa

Em có bị 1 lần từ trung tâm Paris về nhà cách chừng 30kms mất 4H hơn vì lý do nhà thờ Đức Bà Paris cháy.

Do đó cũng tuỳ tình trạng đường kẹt là thế nào

- Đường kẹt do đông (nhưng em là quen, bình thường)
- Đường kẹt do thiên tai, mưa lụt
- Đường kẹt do các bác phải gió gây tai nạn, (nhất là trời nắng qua mưa, mưa qua nắng)

Do đó ship trên mạng , nhưng em vào các trang nổi tiếng (thường nằm bên Đức) trung bình 1 tuần là đến.

Nói chứ đồ TQ thì khi vào thị trường khắc nghiệt tây âu thì phải đúng tiêu chuẩn đòi hỏi của hãng mẹ. Nếu không thì sẽ không được nhập

Nếu các bác nào muốn nhập đồ thì em cho ý kiến : mở Paypal sau đó đặt hàng , nhờ bạn bè nào đó gửi qua bạn bè và liên lạc với.... VNairlines cầm tay hay qua dịch vụ gì đó.

Em đồng ý với bác tủn là đồ EU khó khăn về cơ chế an toàn, thị trường Mỹ thứ hai, sau đó mới đến các nước khác hạng trung, và cuối cùng là các nước nghèo. Nhưng em nói thật.... cùng một món đồ (cùng số hiệu thì Mỹ rẻ hơn ... phát thèm) ... Báo cho bác tủn, hôm qua em đổ xăng 1€74/L nhe ....là 1L đó, đổ 3/4 bình cho đầy ngốn hết hơn 60€ (tánh em kh thích đợi cháy đèn, bực mình lắm)

Rất đồng ý, em rất thích sedan vì trên đường rất đầm, còn SUV em đi thử thấy sao sao ...

Có thể vì có điều kiện cho nên thường em mua xe thì chọn Nhật, vào tiệm xem xe Hàn và .....móc tuí mua xe Đức . Em không có quan niệm yêu nước qua ... mua xe của quốc gia mình đâu.

Hình như bác tủn đổi qua FL rồi mà :) :) :)
Đồng ý bác 2 tay, em cũng thấy SUV nó sao sao ấy, về ưu điểm lái thì sedan rõ hay hơn.
Dù nói thế dễ bị lắm thằng bóp mồm.
Có điều hơi băn khoăn là tin đồn về việc an toàn như sedan và SUV gặp đâm đụng thì người chạy sedan dễ đi đái hơn.
Biết có thực không.
P/S: bác tũn @Tuấn Cali bảo là Amazon 90% còn Walmart 99,99% hàng TQ. Kinh thế bác, Mỹ mà để cho Tàu lấn át hàng ghê gớm vậy à.
Bởi thấy Trump cố gắng tăng cường hàng đúng chuẩn Made in USA là việc hay ghê.
Thôi giờ ổng bị chúng đuổi rồi, xem Bi đen làm có tốt không, nếu không thành hoá ra Đường Tăng đuổi Đại Thánh thì Hoa Kỳ vỡ mặt.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.499
21.736
113
Pháp
Đồng ý bác 2 tay, nói về mặt chạy, thì thật sự SUV nó hơi sao sao ấy, em thấy sedan cho ưu điểm lái tốt hơn.
Nói về cái này sợ lắm thằng bóp mồm.
Về việc tin đồn sedan và SUV gặp tai nạn đâm đụng thì chạy sedan dễ đi đái hơn. Không biết có thật không. Điều này hơi băn khoăn, trông SUV nó trâu bò hơn thật.
Trâu bò hay không là tuỳ vào xe, cấu trúc xe ... Sedan kiểu S ngay cả C , ngay cả VW bình dân Đức mà táng vào SUV Yaris thì xe nào văng thì tự bác biết. Còn SUV Đức chạm với ... Đức thì tạm em chưa tìm ra.

Còn đụng trực diện thì khả năng SUV sẽ bay và Sedan thì chung dưới gầm SUV ...

Về độ bám đường thì lý thuyết vật lý, xe nào cân và trọng tâm thấp thì bám đường hơn, mấy cái cua gắt SUV không có cửa, đâu có ai đua F1 mà lấy ... SUV đâu. Do đó xe càng thấp thì khả năng lật gần bằng 0. Thử hỏi các xe sport đắt tiền, chúng nó sợ nhất là gì ... là leo lề đường, qua gờ giảm tốc .. vì dàn gầm khá .. thấp Đúng không bác .

Nói chung là tự mình thôi .. thú thật em lái xe cũng lâu năm, nhưng tai nạn cũng không thiếu. Điều nặng nhất là em ... hehe bị xe tải cở có rờ mọt hun vào đít xe (lúc đó là VW passat). Em lợi dụng .... đổi xe mới luôn ... Và cứ hy vọng 3 năm đụng 1 lần ....cho có dịp đổi xe

Đồng ý bác 2 tay, em cũng thấy SUV nó sao sao ấy, về ưu điểm lái thì sedan rõ hay hơn.
Có điều hơi băn khoăn là tin đồn về việc an toàn như sedan và SUV gặp đâm đụng thì người chạy sedan dễ đi đái hơn.
Biết có thực không.
P/S: bác tũn @Tuấn Cali bảo là Amazon 90% còn Walmart 99,99% hàng TQ. Kinh thế bác, Mỹ mà để cho Tàu lấn át hàng ghê gớm vậy à.
Thôi giờ ổng bị chúng đuổi rồi, xem Bi đen làm có tốt không, nếu không thành hoá ra Đường Tăng đuổi Đại Thánh thì Hoa Kỳ vỡ mặt.

Nhưng có điều là dân cờ hoa lại khoái mấy đồ EU mới chết đó chứ ... không tin bửa nào bác phone hỏi bác tủn xem đi .... không phải chỉ là chất lượng mà còn mẩu mã một món đồ.

Có điều em phiền xăng nhớt EU, nói thật là quá đắt so với thế giới 1€74/L ....(1€=28Kvnđ) bác tính đi, bên Mỹ còn rẽ hơn nửa. Mịa xe rẻ mà nó cứ chặt dầu với xăng cũng mệt nhỉ , một đời xe chắc hết 1/2 số tiền nằm trong xăng dầu rồi, do đó đổi sớm :) là đúng gùi .....

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Perenco
Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
46
@Osin @Perenco @Tuấn Cali hay thiệt, từ chủ đề chính của chủ thớt qua thành hàng EU vs US, Sedan vs SUV luôn :). Nhờ các Bác giờ mình biết EU ngon hơn US, còn sedan thì dĩ nhiên là chạy đầm, nhanh hơn SUV rồi (cùng dung tích nhe) em thì đã chạy Seri 5 chuyển qua X6 nên cảm nhận rất rõ.

• Like
  • Haha
Reactions: Osin and Perenco
Hạng F
3/10/15
9.729
11.965
113
@Osin @Perenco @Tuấn Cali hay thiệt, từ chủ đề chính của chủ thớt qua thành hàng EU vs US, Sedan vs SUV luôn :). Nhờ các Bác giờ mình biết EU ngon hơn US, còn sedan thì dĩ nhiên là chạy đầm, nhanh hơn SUV rồi (cùng dung tích nhe) em thì đã chạy Seri 5 chuyển qua X6 nên cảm nhận rất rõ.
A đây fan series 5 luôn đây. Khoái ghê.
Em đã chạy qua 3, 4, 5, 7, X5, X6 và E W212 đèn 2 mắt rời, S W212, GLC.
Kết luận bác chắc 1 câu luôn: về mặt chạy: số 1 cho chiếc 5 và chiếc E W212 , đừng xe nào qua 2 chiếc này, ko bất kỳ chiếc nào. (Em có tò mò Jaguar XE và chiếc xe cực đẹp mới Volvo S60 nhưng hiếm quá và đắt chưa được chạy)
Về ngồi S là nhất, ghế sofa ổn nhất (đã nghe đồn về X7 nhưng ko tin tưởng)
Về không gian thùng chứa, em nghĩ X5.
X6 thì hầm hố, phong cách hơn hẳn cái xe X5 trông chán.
Đa số người mua có mới nới cũ, mua xe mới là cứ xe mới hay hơn, không đánh giá công tâm.
Bác rất khác, ko hề dối lòng, nói rõ 5 hơn X6 rất rõ. (Điểm yếu của 5 là về ngồi, xe lớn mà làm khoang ngồi bé quá, tất nhiên cũng chê xạo xạo thế thôi, chứ thằng Tây 1,9m ngồi vừa mà thằng nhái VN chê cái giề :-D).
P/S: 5 F10 giống xe bác nhé, chứ 5 E60 là vứt, còn 5 G30 thì khá giống, có điều cảm giác bề mặt đường không bằng. Vinfast khôn ngoan khi chọn chiếc này để bắt chước. Đúng là ông chủ Vin thật sự giỏi.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
  • Love
Reactions: Osin and Bibim
Hạng F
29/10/16
11.499
21.736
113
Pháp
Biết có thực không.

Cái nầy là 2 bác Perenco với bác Tủn chứ không có em trong đây ... :):):) tội em ... wá.
Bác cũng vui nhỉ ..bửa nào tán dóc vậy .... Thân !

Chỉnh sửa cuối:
  • Haha
Reactions: Perenco and Bibim