Hạng C
25/2/14
575
995
93
Thành phố Hồ Chí Minh
Về việc xe cộ được chuyển làn khi dừng đỗ hoặc để phù hợp với hướng rẽ thì đã có quy định cụ thể tại quy định của cái biển này.
Về việc xung đột với các quy định khác thì thế này:
- Xung đột với Luật GTĐB: Luật GTĐB quy định xe chạy chậm hơn phải đi về phía bên phải, trong khi biển này không cho phép xe (ô tô) chạy chậm hơn đi về phía bên phải (làn bên phải)
- Xung đột với nội dung chính của Quy chuẩn 41: Phần nội dung chính quy định biển hiệu lệnh phải có hình tròn, nền xanh, trong khi phần phụ lục lại đưa cái biển này (hình chữ nhật) vào nhóm biển hiệu lệnh.

Do vậy, nếu bác đi (khá) chậm thì có thể đi vào làn sát bên phải để đỡ ảnh hưởng xe khác, đồng thời vẫn không phạm luật, do lúc này phải tuân thủ quy định pháp luật có hiệu lực cao hơn, khi các quy định có xung đột (Luật GTĐB quy định đi chậm hơn phải đi về phía bên phải; Quy chuẩn 41 quy định biển hiệu lệnh phải có hình tròn, nên biển này chỉ được coi là hướng dẫn)
Có được phép lấn làn với biển R415?

Về luật GTĐB thì em đang nghĩ là ko xung đột đâu, vì trước khoản 3 điều 13 yc xe đi chậm hơn đi về bên phải, thì đã có khoản 1 điều 9 yc phải đi đúng làn đường quy định rồi.

Có được phép lấn làn với biển R415?

Về QC41 thì em đọc kỹ lại thấy có bao gồm cả hình chữ nhật màu xanh nữa bác ạ.

Hạng B2
19/2/09
259
309
63
View attachment 3059586
Về luật GTĐB thì em đang nghĩ là ko xung đột đâu, vì trước khoản 3 điều 13 yc xe đi chậm hơn đi về bên phải, thì đã có khoản 1 điều 9 yc phải đi đúng làn đường quy định rồi.

View attachment 3059585
Về QC41 thì em đọc kỹ lại thấy có bao gồm cả hình chữ nhật màu xanh nữa bác ạ.

Yêu cầu đi đúng làn đường, phần đường là quy định chung, không có nghĩa là phải tuân thủ cả những quy định trái luật.
Chương 3, điều 15 quy định biển hiệu lệnh chỉ có hình tròn nền xanh bác ạ. Quy định tại điều 15 là quy định chung, còn quy định tại điều 37 là quy định cụ thể, nhưng lại không phù hợp với quy định chung. Nhìn chung, quy định chung sẽ có hiệu lực cao hơn quy định cụ thể, tương tự như các văn bản hướng dẫn thực hiện luật sẽ có hiệu lực thấp hơn văn bản luật mà nó hướng dẫn. Ngoài ra, khi các quy định có xung đột, lực lượng CSGT phải có trách nhiệm kiến nghị sửa đổi, trong khi chờ sửa đổi thì không được xử phạt, mà phải hướng dẫn thực hiện cho phù hợp.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
19/2/09
259
309
63
Đọc kỹ lại luật nha:
View attachment 3059872
Cái mà bác trích dẫn không phải là luật, mà là bài của luật sư nửa mùa nào đó. Biển này không quy định làn đường dành riêng bác nhé. Cụ thể là "làn ô tô" thì xe máy vẫn được phép đi vào khi chuẩn bị rẽ trái, hay "làn xe máy" thì ô tô vẫn được phép đi vào khi chuẩn bị rẽ phải hoặc dừng đỗ. Hơn nữa, phân cách giữa các làn lại là vạch rời, xe được phép đi qua

Hạng B2
12/4/09
262
2.713
93
Thanh pho Ho Chi Minh
Cái mà bác trích dẫn không phải là luật, mà là bài của luật sư nửa mùa nào đó. Biển này không quy định làn đường dành riêng bác nhé. Cụ thể là "làn ô tô" thì xe máy vẫn được phép đi vào khi chuẩn bị rẽ trái, hay "làn xe máy" thì ô tô vẫn được phép đi vào khi chuẩn bị rẽ phải hoặc dừng đỗ. Hơn nữa, phân cách giữa các làn lại là vạch rời, xe được phép đi qua
đúng là thế.

Hạng D
21/7/07
1.151
8.916
113
Cho mình hỏi ngu chút : khi có biển R415 như hình dưới đây và trên đường là vạch đứt thì ô tô có được lấn làn qua qua làn bên phải cùng không ?

(làn số 1 mình đánh dấu trong hình dưới).

Và nếu được lấn qua rồi thì trong trường hợp kẹt xe ô tô có được qua làn đó chạy luôn không?

View attachment 3057826
Góp ý với anh thớt. Theo qui định số thứ tự làn đường tính từ trái qua phải theo chiều chạy xe. Như hình bác gửi thì làn sát lề phải gọi là làn số 3.

Hạng C
7/4/20
651
662
93
34
Biển vẽ chà bá như vậy mà còn nói không quy định làn dành cho loại xe nào thì thua luôn. Chắc chờ bị tóm rồi mới có thể hiểu

Hạng B2
19/2/09
259
309
63
Biển vẽ chà bá như vậy mà còn nói không quy định làn dành cho loại xe nào thì thua luôn. Chắc chờ bị tóm rồi mới có thể hiểu
Biển nó vẽ to gấp 10 lần thì cũng thế thôi, quan trọng là phải xem nó quy định cái gì.
Bị tóm thì chỉ những người hiểu luật lơ mơ thôi bác ạ, với tôi thì không bao giờ.