lee confirmed
Hạng C
14/12/06
987
8
38
62
RE: Có mấy hình tự chụp, các bác góp ý giúp

@enti: em thấy thích cái ảnh trắng đen của bác, còn phần kỹ thuật em không rành lắm và mong bác bimsu cho ý kiến thêm!

lee confirmed
Hạng C
14/12/06
987
8
38
62

Em thử vài cái nhé. Sory là em chót không resize trước khi đưa lên Photobuket
Tụi trẻ trên cánh đồng muối

Có mấy hình tự chụp, các bác góp ý giúp

Tưới rau

Phố nhỏ

Chiều Sapa

lee confirmed
Hạng C
14/12/06
987
8
38
62

Cảm ơn bác bimsu nhiều, nhìn lại thấy em tưởng mình khá :)
bác nói focus hơn vào chủ đề có phải chăng loại bỏ bớt các "nhân vật phụ" phải không?
Bác làm khung bằng phần mềm gì vậy, loại nhè nhẹ ấy? bác bày cho em đi!

Hạng B1
20/3/07
65
4
14

1.

2.

Các bác cho em ý kiến 2 tấm này nhá. Em rất muốn học kinh nghiệm chụp hình. Em chỉ dám chụp cảnh thôi. Chụp người thì em chụp tệ lắm, không biết cách tạo dáng cũng như chọn cảnh.

@bimsu: tấm B&W lần trước em phải đứng trên ề đường nên không khác được. không thể xuống đường dứng chụp nên phía sau cây đó mới có tán cây dính vào.

Hạng B1
20/3/07
65
4
14

@bimsu: em chụp bằng máy du lịch mà bác. Bông hoa dưới bóng cây, do đó thiếu sáng. Nếu đánh flash thì hình sẽ xấu. Vậy theo bác em nên chụp như thế nào.
Có tấm này bác cho ý kiến luôn.
1.

Hạng B1
20/3/07
65
4
14

@bimsu: em hiểu ý bác, nhưng :D. Hình bông hoa nằm sát mép con suối nên em ko dám bước ra ngoài chụp ngược lại. Còn flash thì em bật thử rồi, nó chói hình. có thể do em dùng máy KTS du lịch (canon A550). Nên không thể chuyên nghiệp được. Hình cành cây, em ko sắp xếp bố cục được, do nó tự nhiên như vậy, em thấy nhánh cây mọc ra từ cành cây mục nên chụp, em mà tự ý thay đổi bố cục chắc chủ vườn sẽ đánh em mất :)

Hạng B1
20/3/07
65
4
14

Em đồng ý với bác. Nhưng bác nói em chống chế thì em không đồng ý. Nếu bác trường hợp của em thì bác sẽ hiểu. nó là gốc cây nằm trong một khu trồng hoa ở thác Giang Điền (Đồng Nai). Nếu em đi vòng quanh thì không có chỗ đứng chụp. Có thể em bố cục ảnh chưa đẹp. Nhưng vẫn có những trường hợp sẽ không bao giờ có được góc đẹp như mong muốn nếu là tự nhiên. Nếu bác chưa bao giờ rơi vào tình huống đó thì em phục bác. Mong bác sẽ góp ý với cáctấm hình khác của em. Gần đây em không có điều kiện chụp tiếp. Mong bác lần sau.

Trích đoạn: enti

@bimsu: em chụp bằng máy du lịch mà bác. Bông hoa dưới bóng cây, do đó thiếu sáng. Nếu đánh flash thì hình sẽ xấu. Vậy theo bác em nên chụp như thế nào.

. bác đưa máy lên cao 1 chút, để khoảng sáng nền giảm đi ~> máy sẽ tự focus lại làm "chủ thể" sáng lên
. dùng chế độ macro
(kinh nghiệm thực tế của em :D)