Hạng B2
19/6/15
356
30.205
103
Chị nên nghỉ ở nhà, lên mạng tự học để dạy con đúng chuẩn khai phong như chị Opla nhé. Chừng 20 năm nữa nước ta có người đoạt giải Nobel đó. Cố đi.
Anh cũng nên vậy đi. Lang thang ăn nhạo phá làng phá xóm, được gì?

• Like
Reactions: Kouler
Hạng C
26/9/17
626
3.699
93
E xem nó là ngôn ngữ như tiếng Việt thì sẽ không nghĩ đến chữ “học” mà sẽ nghĩ đến chữ “thẩm thấu”.

Bé chưa biết chữ nên mới đọc truyện tranh kèm chữ đơn giản để nhận diện chứ ko phải để học chữ. Chủ yêu tập thói quen đọc sách.
Chắc phương pháp này hơi khó với em và con em. Hiện ở trung tâm bé chủ yếu học nói, phát âm và đang bắt đầu học nhận diện chữ cái và số.

Hạng C
7/2/17
669
67.326
93
Trẻ con thích học thì cho nó tự học từ youtube, app... , vài bữa nó chán ngay mà. Nó mà không chán, tự duy trì thì càng tốt.

• Like
Reactions: VHMK
Hạng C
26/9/17
626
3.699
93
Trẻ con thích học thì cho nó tự học từ youtube, app... , vài bữa nó chán ngay mà. Nó mà không chán, tự duy trì thì càng tốt.
Em có mua cái app Monkey. Bé học trên đó được khoảng 1 năm, em thấy bé biết được nhiều từ đơn. Nhưng sau em cai ipad cho bé nên em cũng không cho bé học qua app đó nữa. Nếu em ở nhà, mỗi ngày bé chỉ được coi 5-15 phút ipad hoặc tivi thôi.

• Like
Reactions: Johnnie371
để em hiền
1/4/05
3.801
93.914
113
Nhà em gốc nông rân nên cố gắng đầu tư cho con học để tương lai không phải lao động khổ cực như thầy u nó. Bé hiện 4.5 tuổi, em cho học anh văn được 2 tháng, thấy bé chăm chỉ và có tiến bộ. Mấy nay bé xin đi học thêm tiếng Hàn. Sở dĩ bé biết trên đời có tiếng Hàn là vì ba của bé nói tiếng Hàn với khách và bé mở phim Ninja go gì đó bằng tiếng Hàn mà bé không hiểu. Bé xin học có vẻ tha thiết.
Theo các anh chị, có nên cho bé học thêm tiếng Hàn không? Em có hỏi dò ở trung tâm thì lứa tuổi như bé phải học kèm 1 thầy 1 trò. Em chỉ sợ bé còn nhỏ không tiếp thu được, cho học nhiều cũng sợ loạn xí ngầu, tẩu hoả nhập ma.
Xin ý kiến của các anh chị.
Tuổi này nó thích gì cho học nấy, con em tủi ấy chỉ thích chơi mới đao, giờ cuối cấp học bù mún lòi bản họng lun. :D:D:D

• Like
  • Haha
Reactions: ngoctieutu and VHMK
Hạng C
7/2/17
669
67.326
93
Em có mua cái app Monkey. Bé học trên đó được khoảng 1 năm, em thấy bé biết được nhiều từ đơn. Nhưng sau em cai ipad cho bé nên em cũng không cho bé học qua app đó nữa. Nếu em ở nhà, mỗi ngày bé chỉ được coi 5-15 phút ipad hoặc tivi thôi.
Theo em thế đủ rồi. Ở thời đại này, em nghĩ ngoại ngữ thì chả cần đi trung tâm hay gia sư gì ráo nếu trẻ nó thích và tự học được. Tìm app hay phim ảnh phù hợp là ok.

• Like
Hạng C
26/9/17
626
3.699
93
Theo em thế đủ rồi. Ở thời đại này, em nghĩ ngoại ngữ thì chả cần đi trung tâm hay gia sư gì ráo nếu trẻ nó thích và tự học được. Tìm app hay phim ảnh phù hợp là ok.
Em thấy bé học trung tâm về nói được mẫu câu và ráp từ vào các mẫu câu đó rất linh hoạt.
I see a/an…
I like a/an…
I love…
He/She is…
Cộng thêm biết hỏi, trả lời về tuổi, màu sắc, cảm xúc,…
Nói thiệt nếu con em không đi học em cũng không biết nói mấy câu đơn giản này đâu. Nó học, mình học theo nó.
Trước em cũng nghĩ không cần cho học ngoại ngữ từ nhỏ ở trung tâm làm gì, thế hệ của nó tự khắc đứa nào cũng biết tiếng Anh. Mà giờ em thay đổi suy nghĩ. Em nghĩ là mình bỏ ra khoảng 100-150 tr cho con học ngoại ngữ từ sớm, nó sẽ tiếp thu nhanh và hiệu quả hơn, sau này nó không cần tốn nhiều thời gian “đánh vật” với món này. Mình cho nó biết tiếng Anh là cho nó “biết cả thế giới”, tính ra như vậy thì nghĩ là vẫn rẻ dù bình thường em cảm thấy số tiền đó lớn.

Hạng B2
16/12/14
116
4.323
93
Tùy hoàn cảnh và khả năng ngoại ngữ của từng phụ huynh, họ sẽ có cách tiếp cận ngoại ngữ cho bé khác nhau. Như bản thân mình, mình khá tự với vốn tiếng anh của mình nên mình đã cho bé tập nói tiếng anh từ khi bé còn mấy tháng tuổi. Mình giao tiếp với bé tiếng anh hoàn toàn, theo cách này bé đã phản xạ lại 1 cách tự nhiên hoàn toàn. Lúc đầu cứ lặp đi lặp lại những câu tiếng anh về những cảm xúc của mình đối với bé, hay yêu cầu bé làm những điều đơn giản ... dần dần bé phản ứng lại tức là bé hiểu mình nói gì, đến 1 ngày bé bật ra nói 1 đôi từ, rồi dần dần thành câu. Quá trình phát triển này xảy ra song song với quá trình bé hấp thụ tiếng việt. Giờ bé nói tiếng anh khá tự nhiên, chỉ hạn chế từ vựng 1 chút. Ví dụ, khi mình nói "clap your hands", mình lặp đi lặp lại cùng với việc mình tự vỗ tay trong một ngữ cảnh phù hợp, tới 1 lúc mình nói câu đó bé tự nhiên vỗ tay à.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like