Tập Lái
23/7/13
13
0
1
1 vé cho Swift:

6 túi khí, nhập Nhật, chạy êm

vé còn lại cho Fiesta:

Đồ chơi ok nhiều

aaw confirmed
Hạng C
3/10/09
597
153
43
Chơi với SU là chấp nhận vấn đề phụ tùng không bao giờ phổ thông của em nó, người quen em mê SU từ hồi con xe 2b có 3 số, thay bộ ba nhông sên đĩa giá gấp 5 lần Honda, bán mãi không được phải thanh lý bèo cho con cháu thồ hàng rồi cũng vất ve chai. Sau lên con SU 125 GN cũng thanh lý rẻ vì phụ tùng ở trên trời , 1 con SU tay ga kiểu dáng độc cho cô em không dám đi vì quá xấu, tiếp 1 con SU 2 bánh đang chạy, chưa hư nên chưa thay đồ ... và 1 con SU Vitara 4b , bị 1 cánh cửa không hạ kính được mà pó tay , thêm rơ le dàn lạnh cứ xì độp mãi mà đồ thay kiếm không ra ...
Ông là 1 tín đồ cuồng nhiệt của hãng SU , toàn mua mới 100 % đấy nhé, tiền không là vấn đề, và đang tính đổi con Vitara nhỏ lấy con Vitara to (Grand) ...
Nói chung SU chạy sướng, máy móc ngon lành nhưng phụ tùng giá cả ghê quá, lại hiếm hoi nữa... riêng con Swift em thấy thật đẹp , ngon lành, nam tính, còn các con khác ẻo lã quá (cùng phân khúc), nếu bảo dưỡng, phụ tùng đầy đủ là OK con gà đen.
Con FF 5 cửa cũng đẹp, chỉ con mặt cười M2 là không đẹp .

Hạng D
6/8/08
3.339
2.114
113
Thành phố có nhiều xxx bẩn
NhanVinh_FordGM nói:
yeu_xe_hoi nói:
NhanVinh_FordGM nói:
Vào trang Suzuki VN, em không thấy Swift có cái ABS là sao??? máy thì chỉ có 94 hp, số 4 cấp giá 600m ?????FF thì đã có ESP (không biết bác chủ hiểu gì về ESP không?), bác xem thông tin thị trường thế giới thì biết tại sao giờ FFi là vô đối trong tầm (FFi VN cũng là One Ford đó bác)

Không bác ơi :) em là người mới tìm mua xe, kiến thức hạn hẹp nên mới lên đây tìm pro hỏi hang. Em đọc 2 bác bàn tán ABS APS gì gì em bó tay, google tí thì em có hiểu cái đó kiểu như hệ thống điện tử hỗ trợ người lái phải không ạ ? Theo như ý bác là em nên chọn Fiesta vì nó có cài này phải không ? Cái này gắn thêm vào mấy xe khác được mà phải không bác :D Vì em cũng thích Fiesta, nhưng mà em thích là thích độ dàn ngoài với cái đồ chơi thui, còn cảm giác thì em có vẻ thiên về Swift nhất. I20 với Mazda 2 em có ngồi thử qua, cảm giác không thích lắm vì có vẻ khá chật. Ecoboost , rồi F150 gì đó là em bó tay rồi đó ... :(  Theo em đọc sơ qua thì hình như xe ở US ở Nhật nói chung nước ngoài về VN có thay đổi nhiều bác nhỉ ? Vậy Fiesta có phải là nhập hông ? Swift Yaris I20 Mazda 2 nhập luôn hay là sx ở VN :D.
Có thật là bác không biết về ABS,ESP ??!! vậy bác nên tìm hiểu thêm về xe có trang bị ABS-ESP và xe không có (trên Yuotube có nhiều bài so sánh lắm), nói tóm lại 1 xe có ABS thì quãng đường thắng sẽ ngắn hơn và Không có hiện tượng trượt và xoay vòng mất kiểm soát lái, còn không có ABS thì quãng đường thắng xa hơn và dễ trượt và xoay vòng. ESP thì tính năng cao hơn: vẫn là tốc độ đó , vào 1 cua gắt (nhất là trời mưa mặt đường ướt) nếu có ESP thì sẽ dễ dàng vào cua, còn không thì rất dễ mất lái và ra khỏi mặt đường... và ABS và ESP nếu không có thì không thể thêm vào đâu...Bác nói "còn cảm giác thì em có vẻ thiên về Swift" cảm giác ngồi rộng hơn, chứ không cho "cám giác lái" tốt hơn đâu bác ! cám giác lái FFi chắc thực đầm cho cảm giác an toàn khi chạy vận tốc cao... hop số 6 cấp kép mượt hơn bác àh.Fiesta là nhập linh kiện và ráp ở VN (giờ thì tay nghề thợ Việt cũng như các thợ Thái Lan, vấn đề là linh kiện có tốt không thôi)Bác có thể tin em... vì em không phải seo nhà Ford !

Bác nói chuẩn nè :)

Hạng D
6/8/08
3.339
2.114
113
Thành phố có nhiều xxx bẩn
yeu_xe_hoi nói:
NoiDayBinhYen nói:
Bác vào box ford hỏi ý kiến mọi người xe fiesta cuối cùng chọn Swift ???

haha, em nghĩ chắc vậy quá mà em chưa biết nữa, sỡ dĩ em vào đây hỏi là vì em thấy fiesta cũng ok và có nhiều người chạy rồi nên em vào đây hỏi cho nó dễ. Chứ việc chọn xe cuối cùng em chưa quyết nữa. Những có vẻ Swift nhỉnh hơn Fiesta tí :p

Bác nên so sánh công suất, hộp số, ABS, Esp...4 cai này Ffi hơn Swift rồi... tức cảm giác lái sẽ ngon hơn...và nhiều bác cũng đã xác nhận dieu nay...

Hạng C
28/4/09
825
37
48
40
yeu_xe_hoi nói:
sau 1 lúc tìm hiểu và hỏi hang. Em nghĩ em sẽ theo em Swift quá.
Lý do là vì Swift hiện tại là xe nhập 100% nhật, 6 túi khí , 4 thắng dĩa, máy móc cũng mạnh mẽ. Em không có nhu cầu đồ chơi nhiều , nên xe Swift em thấy phù hơp nhất
dù gì nó cũng giống mini cooper, vợ em lái nhìn nó cũng dễ thương mà em lái nhìn nó cũng ok.
Mấy em mới thấy toàn chờ 3-4 tháng, 2 tháng nữa mới ra tức là chờ gần nữa năm nên thoi :D

Em thì em cũng thích fiesta đó, nhưng mà có cái vợ em thích dáng SWIFT nên quyết định vậy vậy vui cả vợ chồng :D

Swift hơn Fiesta chút về túi khí và "xe nhập" nhưng bác nên chú ý:

- Chất lượng lắp ráp hiện tại khá cao và Fiesta là mẫu toàn cầu. Hàng swift thì nhập nhưng là đồ cũ mang về

- Động cơ + hộp số: Fiesta số 1

- ESP

- Giá

- Độ phổ biến / bán lại

Em cũng là 1 fan của Swift nhưng xét các tiêu chí trên có lẽ em vote Fiesta.

Last edited by a moderator:
F1 confirmed
Hạng D
30/6/04
1.425
371
83
HCMC
Em theo dõi thớt từ đầu, thấy vui vì bác đc nhiều người góp ý, nhưng buồn vì mãi mà bác chủ chưa sắm đc cái xe chở vợ con đi trong những ngày mưa gió như vầy.
Mua xe tham khảo là rất hay, nhưng ko khéo thì giống chuyện "đẽo cày giữa đường".
Em thấy xe nào cũng tốt (trừ hàng Tàu), một phần do chính mình có yêu thương săn sóc em nó cẩn thận hay ko nữa. Ngu ý của em sau mấy lần mua xe là nên mua xe nhập khẩu nguyên chiếc mới là ngon.
Chúc bác mau cưới em gái xinh đẹp như ý.