Hạng C
21/3/13
553
208
43
44
Cá ko ??
Xe nào 1 năm đánh bóng 2 lần, xe của vip hả ? đánh tổng quát 1 năm/lần nếu biết giuu thì nó bóng rất lâu, xài thêm nước rữa loại tốt và xịt bóng xe nữa thì biết khi nào mới mờ lại .

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Xe nào 1 năm đánh bóng 2 lần, xe của vip hả ? đánh tổng quát 1 năm/lần nếu biết giuu thì nó bóng rất lâu, xài thêm nước rữa loại tốt và xịt bóng xe nữa thì biết khi nào mới mờ lại .
Xe em,

Hạng D
14/6/17
1.758
29.868
113
Xe em đây, màu trắng.

Hạng C
21/3/13
553
208
43
44
Xe em đây, màu trắng.
Xe màu đen hay màu tối mới cần bóng loáng . Còn màu trắng mà 1 năm/2 lần mới thấy, chịu chơi vậy thì phủ ceramic luôn đi cho nó bóng lâu.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
14/6/17
1.758
29.868
113
Vãi màu đen hay màu tối mới cần bóng loáng . Còn màu trắng mà 1 năm/2 lần mới thấy, chịu chơi vậy thì phủ ceramic luôn đi cho nó bóng lâu.
Trắng phủ chi anh... Xe em tuần rửa 2 3 lần, 6 tháng bas 1 lần, 2 năm nay chả ngả màu máy so vs xe đập thùng 2017... Giờ ng ta kỷ thuật cao, phụ gia tốt, chuyện đánh bas quài mất luôn lớp đánh bóng thì hiếm. Đó là lời tâm sự của 1 dân trong nghề chăm sóc xe... Nếu ko nó đã dụ mình phủ thủy tinh rồi... Có điều kiện thì phủ thôi. Ko thì thôi, ko vấn đề gì to tát.

Có nên đánh bóng xe nhiều lần?

Ruổi đậu té gẫy giò như chơi.

Hạng C
21/3/13
553
208
43
44
Trắng phủ chi anh... Xe em tuần rửa 2 3 lần, 6 tháng bas 1 lần, 2 năm nay chả ngả màu máy so vs xe đập thùng 2017... Giờ ng ta kỷ thuật cao, phụ gia tốt, chuyện đánh bas quài mất luôn lớp đánh bóng thì hiếm. Đó là lời tâm sự của 1 dân trong nghề chăm sóc xe... Nếu ko nó đã dụ mình phủ thủy tinh rồi... Có điều kiện thì phủ thôi. Ko thì thôi, ko vấn đề gì to tát.

View attachment 754189

Ruổi đậu té gẫy giò như chơi.
Vậy bác chăm sóc xe kỷ hơn e rồi, xe e ít đánh bas (hơn 1 năm/ lần ) nhưng vẫn bóng do e rữa và xịt bóng thường .

Hạng C
5/1/07
971
386
63
53
Tùy sơn hãng nữa bác em thấy xe US với xe EU thì vô tư đánh xe Japan thì đánh nhẹ tay còn xe Hàn thì đánh vài bữa hết bóng lun
Em đi xe Hàn đây, 1 năm đánh 2 lần mà có thấy bay mất lớp bóng đâu, nó vẫn cứ bóng loáng như xe mới!

Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
1 năm e đánh bóng 2 lần là do mỗi lần e mang đi làm bảo hiểm thì đánh cho nó bóng luôn, nên mang vào garage uy tín mà làm. Với lại cái sơn trên xe quan trọng mẹ gì đâu, xe đi trong phố mà ko trầy chỗ này chỗ kia mới là lạ đó, đằng nào chả trầy thì phải sơn lại mà sơn lại thì đã đè lên lớp sơn zin roài thì đánh bóng nó ăn vào lớp sơn mới mà lo éo gì các bác nhỉ. BH trả tiền thì cứ làm thôi hehe

Hạng B2
4/7/14
418
345
63
39
Cấu tạo lớp sơn trên xe hơi có 3 phần chính: sơn lót, sơn màu và sơn bóng (2k). Lớp sơn 2k ngoài tác dụng tạo độ bóng cho mặt sơn nó còn là lớp bảo vệ khỏi mặt sơn khỏi các tác động của môi trường.

Lớp sơn 2k này có độ dày tuỳ vào hãng hãng xe, loại xe nhưng trung bình tầm 60 micromet (gần bằng sợi tóc người). Khi các vết xước chưa đi qua hết lớp 2k thì về nguyên tắc có thể xoá các vết xước bằng cách đánh bóng bằng máy và hoá chất phù hợp (mỗi loại hoá chất và mỗi loại pas cho khả năng cắt khác nhau). Tuy nhiên có một vấn đề là khi đánh bóng nhiều hoặc dùng hoá chất ko phù hợp sẽ làm mất hoặc làm mỏng lớp sơn 2k, khi đó lợi bất cập hại vì mặt sơn ko còn đc bảo về và sẽ nhanh chóng bị lão hoá dưới td củ thời thiết.

Đánh bóng là 1 phần ko thể thiếu trong chăm sóc xe, nhưng cần đưa đến địa chỉ uy tín và có sự am hiểu về kỹ thuật thì mới nên làm, còn đem ra mấy gara làm bừa thì ko nên, vì nó là phá xe chứ ko phải chăm xe.

• Like
Reactions: NgoclongLu