Hạng B1
27/4/20
55
27
18
Munich, Germany
Không biết chủ thớt là đàn ông hay đàn bà. Nếu là đàn ông thì phải quyết đoán nhanh gọn lẹ trên sự phân tích và hiểu biết của mình. Và phải nhìn xa nghĩ lớn chút. Các cụ ngày xưa có câu Đàn ông nông nổi giếng khơi, đàn bà sâu sắc như cơi đượng trầu. Quả ko sai
Em tự nhận mình cần lắng nghe ý kiến của các anh chị đi trước để có được cái nhìn khách quan ạ. Theo em thì thời điểm mua bán bất động sản rất quan trọng.

Tuần này em đã "xuống tiền" cho một miếng đất đầu tiên ở Long An rồi ạ :p

Em cảm ơn tất cả anh chị đã góp ý ạ.

Hạng B2
17/4/17
365
352
63
42
Em tự nhận mình cần lắng nghe ý kiến của các anh chị đi trước để có được cái nhìn khách quan ạ. Theo em thì thời điểm mua bán bất động sản rất quan trọng.

Bác mua LA mà ở huyện nào ah?

Hạng D
10/4/20
1.180
6.671
113
TP Hồ Chí Minh

Chúc mừng bác nhé.
Tiếp tục cày cuốc để dành lại ném vô đất hiii, ít xèng thì mua xa xa chút cũng đc, nhiêu xèng thì mua gần gần từ từ tiến về SG. Và nhớ cứ đất có sổ mà quất.

• Love
Reactions: PhuongNQ
Hạng B2
17/4/17
365
352
63
42
Em mua ở Đức Hòa Đông ạ.
Chúc mừng bạn.
Nhưng theo mình nếu làm việc ở Đức Hòa thì mua nhà ở đó cũng được, tiện đi lại, còn nếu mua đầu tư thì cứ chờ từ từ vài năm cũng ok vì hiện tại kinh tế còn chưa biết ra sao sau khi dịch bệnh kết thúc.
Nếu mua mà phải vay tiền thì rủi ro hơn. Mình nghĩ vậy

• Love
Reactions: PhuongNQ
Hạng B2
17/4/17
365
352
63
42
Em chia sẻ 1 số kinh nghiệm Em biết :
  • Đầu tư đất điều đầu tiên quan tâm tới cơ sở hạ tầng. Đường trên quy hoạch chỉ cẩn rộng thông thoáng đường xấu gồ ghề càng tốt quan trọng là đường rộng ô tô phải đi được. Vì đường xấu giá sẽ tốt nhưng khi được nhà nước quy hoạch làm đẹp lên thì giá NTN thì Chị biết rồi đó.
  • Có tiện ích xung quanh và dân cư hiện hữu
  • Hiện tại giá đất như khu vực Thị trấn Đức hòa giá vào khoảng 18-25/m2
Vì thế Chị mua ngoài có sổ thì sẽ phải mua rất xa trung tâm.
Còn nếu Chị muốn rẻ nhưng gần trung tâm thì sẽ có đất sổ chung. Nhưng giá cũng khoảng 8tr/m2. Đa phần mọi người lo sợ sổ chung nhưng thực ra giấy tờ cũng Chỉ hơi phức tạp nhưng nhìn chung về điều kiện sống quá ok. và cho thuê cũng là 1 bài toán lợi nhuận với sô vốn không qua cao thì vậy Em cho là hợp lý rùi.
Chị có thể tham khảo đa phần Vĩnh lộc - Bình Chánh, Quận 12 đa phần công chứng vi bằng chứ không có chuyên cấp sổ chung.
Vì vậy đầu tư thì vẫn có rủi ro nhưng mình phải nắm bắt được thông tin và hạn chế rủi ro . Em chia sẻ theo góc độ Em ạ.
Riết hạ tầng nhà cửa như cái sọt rác vì suy nghĩ sổ chung, tách thửa, phân lô...lúc nhúc này. Tự mình làm khổ mình.

• Like
Reactions: tuanbuitbtbvn
Hạng B2
17/4/17
365
352
63
42
mỗi người mỗi quan điểm ạ. BÁc đặt vào hoàn cảnh những người có thu nhập thấp. Họ đâu có số tiền lớn để mua đất có sổ. Mà giá đất thì ngày càng tăng. Bác thử hỏi với người có thu nhập thấp với số tiền ít họ sao tích góp để mua nổi có sổ. Dù rằng phức tạp về hồ sơ nhưng họ cũng có chỗ An cư lập nghiệp ko phải cảnh thuê mướn lúc nhúc. Chứ lắm tiền thì đâu ai muốn :))
Em ko đổ thừa người mua bác, em trách nhà hoạch định và quy hoạch. Thật ra đất đai nếu quy hoạch chuẩn giá đất và xây dựng còn rẻ và đẹp hơn là tự xây vì nó làm 1 lần và công nghiệp, kết cấu liền khung, hạ tầng đồng bộ, điện nước làm 1 lần cho cả nghìn căn, vlxd mua sỉ và lắp đặt giống nhau, nhanh nên giá thành hạ...
Còn tự ai nấy mua nấy xây giá đội lên cao mà xấu, sau đó nhiều người lầm tưởng cứ giá cao là nhà tui chất lượng hơn mới ác. Giống như Trần Anh xd khu dân cư dưới tp Tân An, 1 lần mình đi taxi anh taxi nói để mua đất tự xây cho chắc ăn vì ảnh thấy xây giá rẻ nên nghĩ là dỡ nhưng thật ra nếu cty xây họ sẽ có thiết kế và tính toán kết cấu cũng như mác betong rõ ràng.
Một vài ý tưởng mà hầu như cả thế giới nếu xh phát triển tí họ đều theo quy hoạch chứ ko ai cấp đất cho dân tự xây, mà nếu có cấp cho tự xây thì cũng phải xây theo quy hoạch chứ ai chơi ở huyện ở tình mà cũng có đường hẻm với đất xen kẹt.