Hạng F
5/3/05
8.718
72.147
113
đây
RE: Có nên dùng thủ thuật trong nhiếp ảnh

theo em là nên bác ạ, vì điều kiện thực tế không phải bao giờ cũng thuận lợi đâu, nhiều khi phải Crop cái nhà 3 tầng ra khỏi cái ruộng, Xóa dây điện phía trên, hay làm mờ phông đi để che đi mấy kẻ.. vô duyên sau lưng đối tượng... chụp kỷ niệm chân dung ở khu du lịch nào đó chỉ tranh thủ nhấn rụp cái chứ sao bắt người ta dẹp ra cho mình chụp đc... miễn là đừng quá tham lam lạm dụng là đc, ngay cả Thái Phiên với tấm này http://www.thaiphienphoto.com/gallery.php?id=2232&cid=22 đã phải dùng PS để sửa cát và Crop phía bên phải nơi có 1 đống lộn xộn đất đá mới có tấm ảnh thế này mà, bác ấy có nói về việc này trên một báo nào đó mà em không nhớ nguồn, hình gốc trông rất lộn xộn

Last edited by a moderator:
Hạng B2
27/12/04
380
1
18

Câu hỏi này tương đương với câu hỏi mục sức khoẻ: Có nên thủ dâm hay không:D?

Hạng C
18/5/07
524
4
18
53

Trích đoạn: uzast

Câu hỏi này tương đương với câu hỏi mục sức khoẻ: Có nên thủ dâm hay không:D?
Thế bác sỹ trả lời sao hả bác [8|]

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

cũng nên để chất lượng tốt hơn nhưng không nên quá đáng, cái gì quá đều không tốt:), câu trả lời này cho 2 câu hỏi luôn đó:D:D

Hạng B1
9/10/06
70
2
8
45
www.matbao.net

Thông thường, ảnh chụp từ máy KTS cần phải xử lý lại Level, Contrast và Color mới xem tốt trên màn hình. Mình chụp xong nếu kỹ (nếu nha) thì mình hay mở = Photoshop và chọn Images --> Adjustment --> Auto Level (Shift-Ctrl-L), Auto Contrast (Alt-Shift-Ctrl-L) và Auto Color (Shift-Ctrl-B)

Nếu muốn có frame như mấy bác hay làm thì dùng Action của Photoshop cho lẹ.

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

mà level là gì vậy bác, nó có công dụng gì?

Hạng B1
9/10/06
70
2
8
45
www.matbao.net

Trong Photoshop nó ghi là Levels, trong 1 số chương trình khác nó gọi là Balance (nói cái này dễ hiểu hơn).

Levels là độ cân bằng sáng tối.

Khi bác chụp ảnh xong, bác xem lại info của ảnh (kô rõ các dòng máy khác ntn, mình trước giờ toàn xài Canon) nó sẽ hiện lên độ cân bằng sáng tối (dạng biểu đồ màu đen, 2 đầu (hoặc 1 đầu) tiến dần về zero.

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Em thấy cái này nên đem về cho các bác coi chơi 1 công đoạn sửa ảnh với PS http://www.ngoisao.net/News/Dan-choi/2008/04/3B9C4604/
Qua đoạn băng cho thấy các thao tác này ắt hẳn là của 1 tay PS chuyên nghiệp . Người có biết cơ bản về PS sẽ học hỏi được nhiều chiêu hay mặc dù băng cứ chạy ào .
Chuyện có nên xài PS hay khg vẫn đang là vấn đề gây tranh cải ngay cả trong giới chuyên nghiệp chứ khg riêng gì trong OS chúng ta . Nhưng nói gì thì nói , em rất khâm phục sức mạnh của phần mềm này . Càng vọc càng mê . Tất nhiên là cái gì lạm dụng quá cũng kg hay nhưng có những cao thủ quậy đến mức nhìn mà người xem khg biết đó là ảnh đã qua PS . Thực tế xu hướng ngày nay các ấn bản về ảnh trước khi phát hành đều đã qua PS , khg sử dụng nó thực sự là tự mình đi trói mình thôi !

O.S.P.D
4/12/06
701
23
63
Hà nội

Cũng hay mần tý Sốp, thường em dùng cho đỡ xấu:D
@Bimsu: Sorry bác, vì mượn tác phẩm của bác để thử so sánh tý thôi[8D]:
Có nên dùng thủ thuật trong nhiếp ảnh

Last edited by a moderator: