Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Kỳ này em bàn hơi sâu vào chuyên môn tý .
1 thế mạnh của ảnh KTS là có thể can thiệp dễ dàng bằng rất nhiều phần mềm giúp tác giả có 1 tấm ảnh vừa ý mình hơn . Cho nên , theo em nghĩ , 1 khi đã chơi ảnh KTS thì mình cũng nên biết qua 1 vài tiểu xảo nho nhỏ để làm cho bức ảnh trông khá hơn . Từ đó có khi lại ghiền chuyện vọc ảnh và giúp chúng ta có những kỷ thuật "phá" ảnh cao siêu hơn .
Nhưng khg phải ai cũng có cùng quan điểm như vậy , các nhà nhiếp ảnh già thường bảo thủ ( vì mấy ổng đâu biết nhiều về máy tính) tố cáo chính Photoshop (là phần mềm bậc thầy của việc vọc ảnh) đã làm mất đi tính trung thực của bộ môn nhiếp ảnh NT . Thật ra trong các cuộc thi ảnh tầm cở QT chấp nhận ảnh chụp từ máy KTS, người ta vẫn cho phép tác giả có quyền sử dụng PS , nhưng chỉ với 2 động tác : crop để bố cục và chỉnh sáng tối , nhưng cái tai hại là nhiều nhà nhiếp ảnh đã là phù thuỷ trong việc dùng PS để dời non lấp biển nên ngay cả ban giám khảo cũng pó tay . Cho nên sau này luôn có chuyện nghi vấn cho các tác phẩm đoạt giải do các đồng nghiệp phát hiện ra . Nhưng cũng cần phân biệt rõ cách vọc ảnh chuyên nghiệp mà mọi người chấp nhận , đó là vọc bằng ống kính chuyên dùng để có những góc nhìn lạ mà mắt người khg nhìn thấy chúng trong thực tế . Các bác có thể xem ảnh của bác apo ở http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=707686 chụp cái nhà thờ và 2 con ruồi đang ...Ở đây bác ấy đã dùng lens góc rộng và macro nên cho những tấm ảnh lạ mắt
Nhưng đó là chuyện của mấy ông chơi ảnh chuyên nghiệp , còn trên OS đây , em nghĩ đa số đều amateur như em cả (trừ 1 vài bác khg nằm trong số này) , chụp xa chụp gần gì rồi cũng là chụp những người thân trong gia đình thôi , bác nào có con cái sẽ hiểu sâu xa mấy chuyện này . Cho nên biết chút chút 1 tí PS cũng vui lắm , nhất là bọn con nít khó mà xếp đặt được , chỉ là những cái bất chợt thôi . Nhưng rõ là dễ gì bạn bắt được những cảm xúc đó trong 1 khg gian tối ưu , nhưng nhờ PS nó sẽ làm cho bạn có "ảo giác" mình là 1 NS chứ chẳng chơi . Chuyện đó em cho là khg có gì quá đáng .
Xin khoe với các bác 1 vài tấm của em đã nhúng PS , tất nhiên đây chỉ là ảnh trong gia đình , khg phải là ảnh thi thố về KT nên các bác bỏ qua cho phần này , nếu có gì còn vụng :Dxem ý tưởng là chính

Rất mong bác nào giòi PS lập 1 thớt chỉ vài mẹo cho ae xài chơi . Em thì chỉ abc thôi nên khg hóng hớt gì

Hạng D
5/8/04
1.963
10
38
Kẻ Chợ
RE: Có nên dùng thủ thuật trong nhiếp ảnh

Em cũng đồng ý với Bác, nhất là đối với những tấm ảnh của trẻ con.
P/S: hôm nào Em post thử mấy tấm ảnh Em chụp rất tự nhiên, chớp đúng khoảnh khắc hồn nhiên của trẻ thơ cho các bác xem thử nhé!
Trích đoạn: hollowman

Em là em k khoái can thiệp bất kỳ kỹ thuật vào . Em chỉ khoái "mộc" . Chụp sao để vậy

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Em nghĩ khác 1 chút . Trong 1 album hình cả trăm tấm , chen lẫn vài tấm có xử lý rất hay . Vì vậy mấy studio bên ngoài mới sống được chứ :D . Với trẻ con , em nghĩ khg cần son phấn lòe loẹt gì để giữ vẽ hồn nhiên là đẹp .
Là vì đang bàn về thủ thuật PS nên em mới chưng vài tấm có PS , còn chơi mộc thì em cũng xin có vài tấm để so sánh cho zui các bác nhé

Hạng D
6/4/04
1.879
4
38
51
OS-Pasteur

ko có PS thì có mà vứt... giờ mà lấy mấy bản original của pồ ra trưng bày thì giang hồ chạy mất dép... :D:D:D:D:D

Hạng D
17/3/05
1.760
7.987
113
51
MFC

Ảnh có phải là Tranh đâu các bác

apo
Hạng C
9/12/03
773
38
28
42
Saigon

ậy dà, Bùi đại nhân không được xỏ xiên nhá :D, tấm này không PS này:

Nói chứ quan điểm của em là không có gì ngại phải Photoshop cả, trước đây chưa có Photoshop thì cái phòng tối chính là công việc hậu kỳ, bây giờ Photoshop làm việc đó. Do Photoshop quá mạnh nên miễn sao chúng ta đừng quá lạm dụng là được. Còn chụp hình không xài Photoshop thì chính chúng ta đang giới hạn mình :)

Hạng D
14/3/07
1.512
23
38
101

em cũng không phản đối việc kết hợp với photoshop tuy nhiên cũng tuỳ vào sở thích và gu của tác giả mà bác.

không photoshop

http://farm1.static.flickr.com/189/478423187_31f1928d7c.jpg?v=0

Photoshop
http://farm1.static.flickr.com/173/461428407_02cd21ad63.jpg?v=0

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Trích đoạn: apo

ậy dà, Bùi đại nhân không được xỏ xiên nhá :D, tấm này không PS này:

Nói chứ quan điểm của em là không có gì ngại phải Photoshop cả, trước đây chưa có Photoshop thì cái phòng tối chính là công việc hậu kỳ, bây giờ Photoshop làm việc đó. Do Photoshop quá mạnh nên miễn sao chúng ta đừng quá lạm dụng là được. Còn chụp hình không xài Photoshop thì chính chúng ta đang giới hạn mình :)
Tấm này của @apo mà vào tay các cao thủ PS là bảo đảm bãi cỏ xanh ở phần tiền cảnh sẽ mướt như nhung .

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

em thì không dùng photoshop do hơi phức tạp và tốn nhiều thời gian ( thời gian cho OS chứ cho PS làm chi:D ), em dùng Picasa, bấm I'm feeling lucky cho lẹ:D:D:D