Tập Lái
1/8/19
31
23
3
36
Đây là câu hỏi của một bác trên group Bất Động Sản-otosaigon. Câu hỏi của bác ấy như sau:

"Lần đầu tiên em mua tài sản ngân hàng bán đấu giá qua cty bán đấu giá. Trong thông báo có khuyến nghị như nội dung bên dưới. Nhờ các anh/ chị có kinh nghiệm chia sẻ rủi ro khi mua tài sản qua bán đấu giá giúp ạ. Chứ theo nội dung em thấy quá rủi ro cho người trúng đấu giá".

Có nên mua BĐS qua bán đấu giá? Rủi ro thường gặp là gì?

Nhờ các bác có kinh nghiệm đã từng đầu tư hình thức này tư vấn giúp bác ấy với ạ. Cảm ơn các bác.

Hạng D
9/8/13
1.294
1.564
113
Đây là câu hỏi của một bác trên group Bất Động Sản-otosaigon. Câu hỏi của bác ấy như sau:

"Lần đầu tiên em mua tài sản ngân hàng bán đấu giá qua cty bán đấu giá. Trong thông báo có khuyến nghị như nội dung bên dưới. Nhờ các anh/ chị có kinh nghiệm chia sẻ rủi ro khi mua tài sản qua bán đấu giá giúp ạ. Chứ theo nội dung em thấy quá rủi ro cho người trúng đấu giá".

View attachment 1987748

Nhờ các bác có kinh nghiệm đã từng đầu tư hình thức này tư vấn giúp bác ấy với ạ. Cảm ơn các bác.
Hàng mà ra tới đấu giá thì xác định
1/ giá cao so với giá trị thật, ví dụ nếu miếng đất đó 100 chẹo, đúng giá cho vay 50 chẹo, lãi phạt abc, chi phí đấu giá v.v.. 20 chẹo, total 70, phát mãi giá khởi điểm 70 chẹo thì mua giá nào cũng hời, thí dụ mua 80 thì 10 chẹo còn lại trả chủ nhà. Còn nếu ngân hàng nó lỡ tay định giá cao và cho vay cao nên có trường hợp vốn+lãi>100 chẹo, lúc này ra ngoài mua cũng 100 chẹo mắc mớ gì dính loằn oằng
2/ Đời ko như là mơ, lý thuyết là vậy nhưng thường khi nợ xấu thì tụi ngân hàng nó cho khách tự xử trước vì: ko ngân hàng nào muốn có nợ xấu, ko chi nhánh nào muốn có nợ xấu, ko nhân viên tín dụng nào muốn dính nợ xấu (vì ảnh hưởng tới thưởng cuối năm) nên tụi nó khuyên khách tự bán hay tụi nó kiếm ng mua, còn kèo thơm thì tụi nó hốt bên trong rồi, ko văng ra ngoài đâu mà nếu văng ra tới bên bán đấu giá thì còn tý thịt tụi nó cũng ăn lun rồi chứ ko chờ tới đăng báo đấu giá.

• Like
Reactions: foryouandforlife
Hạng C
25/7/18
584
1.978
93
Bình Thạnh, Tp HCM
Thấy cái lưu ý này thì lặn đi luôn cho chắc ăn, đấu xong, lỡ chủ nó bỏ đi hoặc chây ỳ thì thêm vụ kiện tụng tòa àn, thi hành án,...thì được vạ má sưng. Tiền thật của mình lấy mua tài sản mà phải đi năn nỉ người ta giao, haizzz