Hạng B2
3/9/11
156
202
43
Tp Đà Nẵng
Các ông nào comment trong topic này mạnh dạn lên thêm hình con xe đang chạy rồi nói chuyện tiếp. Tôi đang chạy C200-W204. Tôi chả biết các ông bảo xe Đức hỏng vặt thay đồ kiểu gì mà tôi chạy 3 năm nay chỉ thay nhớt với cao su chân máy, số.
Quay trở lại câu hỏi, BMW 320 ông mua về thay ngay cho tôi 4 cái vỏ runflat zin theo xe bằng 4 cái vỏ loại thường ( loại nào cũng đc, ko phải runflat là ok). Nếu chạy runflat này thì sẽ đi dàn gầm sớm.Lý do là nó cứng như bê tông, ko có đàn hồi khi qua ổ gà

Hạng B2
8/10/18
358
309
70
37
Các ông nào comment trong topic này mạnh dạn lên thêm hình con xe đang chạy rồi nói chuyện tiếp. Tôi đang chạy C200-W204. Tôi chả biết các ông bảo xe Đức hỏng vặt thay đồ kiểu gì mà tôi chạy 3 năm nay chỉ thay nhớt với cao su chân máy, số.
Quay trở lại câu hỏi, BMW 320 ông mua về thay ngay cho tôi 4 cái vỏ runflat zin theo xe bằng 4 cái vỏ loại thường ( loại nào cũng đc, ko phải runflat là ok). Nếu chạy runflat này thì sẽ đi dàn gầm sớm.Lý do là nó cứng như bê tông, ko có đàn hồi khi qua ổ gà
E lại thay 2 quả đầu thường bằng rf, do sợ đi tốc độ cao mà bánh trước lỡ nó gì thì toi. Đi đường tp nên chắc cũng đỡ.

Hạng F
29/10/16
11.560
22.044
113
Pháp
Có lẽ cần phải làm thớt mua xe cũ. Theo tôi ngoại trừ tuổi xe, quang trọng nhất là cây số, lý do là có những tiêu chuẩn bảo dưởng nhất định, thí dụ như 20, 80, 120, ....(ngàn kms), do đó nếu đi đến mức bảo dưởng (hay qua) thì chắc chắn món đó phải thay. Thí dụ như tầm 100 thì dây courroie cam phải thay, nhớt hộp ... Do đó cái nhìn chưa chắc là năm, mà là cây số. Với lịch trình bảo dưởng của chủ xe cũ trước khi mua lại.

Và đến giờ tôi vẩn dùng xe Đức, và cũng xữ dụng qua xe Đức cũ ...thời trước, lúc thích dọc phá cho biết. (từng xữ dụng 525i cũ ... cho nên biết).

Thân!

• Like
Reactions: accord94_97
Tập Lái
1/3/19
36
59
18
33
bác mua con F30 này hoặc C300 2011 trở lên. e đảng bảo không hối hận.
Đừng nghe mấy thánh chỉ nghe nói, hãy nghe mấy người đang sử dụng như em, hoặc vài bác nói ở trên. Chi phí nuôi không quá đắt đỏ nếu là con xe chủ cũ trước chăm kỹ. Một đời ta ba đời nó, xe cộ là phải ưu tiên vấn đề an toàn lên hàng đầu, tiền còn kiếm được chứ mạng thì khó lắm.
Vấn đề an toàn chỉ so với Vios thôi, tầm tiền này em thấy mua đc Civic turbo 2018 cũng 5* an toàn. Trong khi đấy lệch đến 6 7 năm tuổi.
Nói chuyện tiếp với em nha anh. Giờ 800tr cho xe F30 2012 2013 (7 năm đi 7 vạn) với xe em. Anh nói em nghe ngoài thương hiệu thì hơn xe em điểm gì ạ? Chả ai chê xe Đức, mà quan trọng là hãy cho một lý do để mua xe Đức với giá đó. Bác chủ rõ ràng tài chính chỉ có thế (vì nếu có 1 tỷ mua xe ko ai hỏi f30), giờ bác khuyên mua về thay bộ lốp (michelin bèo nhèo cũng hơn chục tr) rồi 3 năm tới "chỉ" thay cao su chân máy, số (độ dăm chục tr nữa), ngoài ra ko kể ko dám vào thay hãng vì bị cứa cổ. Chạy lốp trang bị theo xe thì nhanh hỏng dàn gầm (chính bác nói). Bác mâu thuẫn vãi, như thế mà lại còn bảo không hay hỏng vặt =)) trong khi đó bác chủ mua xe giống em thì ung dung mà đi vì còn bảo hành. Bảo dưỡng thì cho xe vào hãng, thay đồ cũng mạnh dạn vào hãng luôn. Em cũng từng mê a250 lắm nhưng rồi em thấy thời gian chăm xe nên để mà kiếm tiền thì hay hơn :)) tiền bảo dưỡng xe nên để mà mua vàng còn hơn :)))
Có nên mua BMW 320i đời 2012 không

• Like
Hạng B2
25/3/16
432
441
73
31
Lại thêm 1 cu nghe ông bạn nói chứ chưa có xe Đức phán đây.
Bạn của bác mua xe cũ mà không rành nên bị dính thuốc nên mới khổ vậy chứ không phải lỗi do xe Đức. Con C250 như bác nói trên lỗi cố hữu là bộ nhông Cam còn lại bền không thua kém Vios
Uh bạn nói thế thì xe Đức đã ko rớt giá kiểu đó. Cái món nào đụng vào cũng tiền triệu. Mà tới tuổi là sửa hết

• Like
Hạng F
29/10/16
11.560
22.044
113
Pháp
Phán như thế chắc là tây âu họ xữ dụng từ Đức/Pháp/Âu/Mỹ/Hàn/Nhật chắc là nằm đường dài dài với xe cũ. Quang trọng là bảo dưởng, Có thể ở VN mình đồ Đức Âu giá về hoàn toàn gấp đôi, ba từ nhật hay hàn. Các bạn nào từng đi "tây âu" sẽ thấy hầu hết các loại xe như trên tôi viết. Và xe cũ còn khá nhiều. Do đó mua xe phải hiểu, đầu tư phải biết, xe cũng vậy, phải tìm hiểu từ xe cũ cho đến mới, mình biết gì về nó hay là nó.... biết mình mà thôi. Do đó các bạn cũng phải xem xét, tìm hiểu trước khi mua cái gì đó. Thân!

• Like
Hạng D
21/3/16
1.014
665
113
Vấn đề an toàn chỉ so với Vios thôi, tầm tiền này em thấy mua đc Civic turbo 2018 cũng 5* an toàn. Trong khi đấy lệch đến 6 7 năm tuổi.

Nói chuyện tiếp với em nha anh. Giờ 800tr cho xe F30 2012 2013 (7 năm đi 7 vạn) với xe em. Anh nói em nghe ngoài thương hiệu thì hơn xe em điểm gì ạ? Chả ai chê xe Đức, mà quan trọng là hãy cho một lý do để mua xe Đức với giá đó. Bác chủ rõ ràng tài chính chỉ có thế (vì nếu có 1 tỷ mua xe ko ai hỏi f30), giờ bác khuyên mua về thay bộ lốp (michelin bèo nhèo cũng hơn chục tr) rồi 3 năm tới "chỉ" thay cao su chân máy, số (độ dăm chục tr nữa), ngoài ra ko kể ko dám vào thay hãng vì bị cứa cổ. Chạy lốp trang bị theo xe thì nhanh hỏng dàn gầm (chính bác nói). Bác mâu thuẫn vãi, như thế mà lại còn bảo không hay hỏng vặt =)) trong khi đó bác chủ mua xe giống em thì ung dung mà đi vì còn bảo hành. Bảo dưỡng thì cho xe vào hãng, thay đồ cũng mạnh dạn vào hãng luôn. Em cũng từng mê a250 lắm nhưng rồi em thấy thời gian chăm xe nên để mà kiếm tiền thì hay hơn :)) tiền bảo dưỡng xe nên để mà mua vàng còn hơn :)))
View attachment 2105932
Civic màu đỏ đẹp quá

• Like
Hạng B2
21/4/15
238
190
43
Đồ gầm của C300 về giá tầm tầm gần gấp đôi xe Hàn, nhưng cũng không nhiều chi tiết hỏng đâu bác. Nếu bác chọn được 1 con C300 giá khoảng 670tr chạy 6 -7v km về bỏ thân tầm 2 -3 chục nữa là chạy không suy nghĩ luôn. Bim mình chưa có kinh nghiệm nên không dám tư vấn cho bác. Mình cũng đang muốn nghiên cứu F30 hoặc F10
Cảm ơn bác! Em đã trải nghiệm 5 đời xe Mới cũ đều có. Nhật ( Accord 1996, civic 2008 , Jiolie 2007), Mỹ (EcoSport 2015 mới )Hàn captiva 2008. cũng quen với khá nhiều thợ và gara khu vực lân cận.Kaka Nay em muốn đổi Gió trải nghiệm qua xe Đức đã tìm hiểu một số bác đang sử dụng nên bữa giờ đang túc tắc kiếm C300 hoặc GLK mà chưa gặp xe chất.

• Like
Reactions: Osin and Lqanh