Hạng B2
9/8/19
183
400
63
39
Có nên mua xe vào tháng 7 âm lịch?
Hôm trước mới nói chuyện điện thoại với bà cô, bà có con bé chuẩn bị học đại học trên Sài Gòn.

Thấy công bố điểm đậu rồi, vài bữa làm thủ tục nhập học nữa là xong, em có bàn bà mua cho con bé cái xe máy lên trên đây chạy cho dễ đi làm rồi đi học luôn vì nó thi xong tốt nghiệp là đi học bằng rồi.

Vậy mà bà la toáng lên "tháng 7 âm, mua gì mà mua? đợi qua tháng 7 này rồi làm chuyện gì mới làm được".

Em có giải thích là thời đại nào rồi còn tin, chạy xe như thế nào là do con bé cả thôi, nhưng bà cô vẫn nhất quyết không đồng ý, bà còn chửi em "cậu lớn rồi mà sao dở hơi thế, tháng 7 ai ngu đi mua xe"????

Bà nói vậy thì em cũng im luôn, biết dân mình hay kiêng cữ tháng 7 mà không ngờ đến bây giờ thời đại tiến bộ rồi mà vẫn kiêng cữ như vậy nhỉ?

Theo các bác thì quan điểm của bà cô em có đúng không? chứ em thấy bây giờ hơi đâu mà tin vào mấy chuyện tâm linh.

Last edited by a moderator:
Hạng D
30/7/16
1.325
2.714
113
  • bảy là thất .bốn là tứ tử .theo phát âm của ngưòi TQ là không tốt . bây giờ internet toàn cầu đa văn hóa . ví dụ ở 1 quốc gia , 1 dân tộc nào đó người ta đọc 7 là phú . 4 là tốt vậy người ta nói 2 số đó là hên thì bạn nghĩ sau .
  • mình người VN nói tiếng việt liệu có tin theo phát âm người TQ ko .
  • hệ thống số 0-9 là do người la mã phát minh không phải người TQ .họ còn không tin 7 là xấu
  • còn theo quan điểm mấy ngưòi nói "có thờ có thiên có kiên có lành" đó là mấy tay ba phải tào lao , không có chứng kiến và ùa theo số đông cho an toàn .chứ thật ra chả chứng kiến suy luận gì
  • theo kiến thức của tui đọc sách . tháng 7 ở TQ xưa là thời gian vỡ đê , lũ lục , bệnh dịch chết chóc, hoành hành . ngưòi chết vô số .nên người ta sợ người ta nói là tháng cô hồn và người ta cúng. Giờ có vỡ đê sông hoàng hà , trường giang .với bịnh dịch nữa đâu
  • Mình phải hiểu lịch sử và phân tích . chứ không thế ba phải nghe ông bà xưa hay thiên hạ nói là nghe theo

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
8/10/11
3.064
5.845
133
Vừa mua con vision 34tr tháng ngâu trước tháng đó hỏi 36tr5 tại sao không mua. Nhà e công giáo thấy hợp lý rẽ là mua kể cả nhà đất.
Em với thằng bạn cũng mới mua con Rondo bà già vợ nó kêu kỵ ko cho mua mà nó công giáo như em máu quá thấy rẽ là chơi luôn.
Em nói thật tới giờ e không biết cúng xe như thế nào nữa là :D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
30/11/10
3.961
55.735
113
Các bạn nói gì thì nói, nhưng tin hay không lại là ở người mua! Có người chả kiêng chả cữ gì, tháng nào mua cũng được, tháng 7 mà giảm giá thì họ còn ráng chờ đến tháng 7 mua cho rẻ. Tuy nhiên những người đã tin, thì bạn có nói như thế nào cũng không thể làm thay đổi quan điểm của họ được! Do đó việc các bạn cố biện luận cho cái tháng 7, không làm cho tình hình kinh doanh có thể tốt hơn trong tháng này! :)

• Like
Reactions: Phước.OS
Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Các bạn nói gì thì nói, nhưng tin hay không lại là ở người mua! Có người chả kiêng chả cữ gì, tháng nào mua cũng được, tháng 7 mà giảm giá thì họ còn ráng chờ đến tháng 7 mua cho rẻ. Tuy nhiên những người đã tin, thì bạn có nói như thế nào cũng không thể làm thay đổi quan điểm của họ được! Do đó việc các bạn cố biện luận cho cái tháng 7, không làm cho tình hình kinh doanh có thể tốt hơn trong tháng này! :)
Chả ai biện luận cả. Mọi người đang nói lên quan điểm của mình thôi mà :))

• Like
Reactions: Phước.OS