Hạng B2
1/3/07
415
3
18
Có mấy tấm ảnh cũ chụp bằng cục xà bông Canon S70, chỉ resize.

So sánh với Dslr vừa chụp, bằng sRaw đàng hòang, mất công chỉnh sáng, constrast... này nọ.
Kết quả:

Tạm nhận xét cục xà bông cũng ra được ảnh như ai, gọn nhẹ, đỡ nhẹ ví hơn Dslr. :DCác bác cho ý kiến với.

Last edited by a moderator:
Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
RE: Có nên quay lại P&S không các bác!

up nốt giùm bác luôn

Em chỉ nói 1 câu thôi : thay vì quay trở lại thì bác cố gắn làm nó đẹp hơn bằng cách học hỏi thêm, mua đồ xịn hơn:)

Nhiều lúc em cũng tự hỏi là có thật sự nên mua 400D không hay chỉ cần G9 thôi:D, em cũng tự trả lời : thôi kệ ráng để dành tiền quất vài cái L là đẹp ngay:D

Hạng B2
1/3/07
415
3
18

Công nhận bác mb_fan lẹ tay nhanh mắt thiệt.:D

Edit
Chả là lang thang gặp cái topic này trên diễn đàn ảnh, nên mới có so sánh vậy.

apo
Hạng C
9/12/03
773
38
28
42
Saigon

Trích đoạn: mb_fan

Em chỉ nói 1 câu thôi : thay vì quay trở lại thì bác cố gắn làm nó đẹp hơn bằng cách học hỏi thêm, mua đồ xịn hơn:)

Nhiều lúc em cũng tự hỏi là có thật sự nên mua 400D không hay chỉ cần G9 thôi:D, em cũng tự trả lời : thôi kệ ráng để dành tiền quất vài cái L là đẹp ngay:D
Suy nghĩ này hoàn toàn sai! Còn giữ suy nghĩ này thì đừng bước chân vào chơi ảnh, vì nó chỉ làm chú chạy đua thiết bị thôi, khuyên chú thật lòng. Và chú cũng đừng mang suy nghĩ ấy đi khuyên người khác kẻo lại họa.
Không phải cứ mua đồ mắc tiền là hình sẽ đẹp, quan trọng là cái người sử dụng thiết bị ấy.

@Bác nvsag: máy P&S nó can thiệp trực tiếp vào hình để xử lý giúp ta hầu hết mọi việc để có một bức ảnh tốt. Còn máy DSLR thì nó giúp ta thu được dữ liệu một cách tốt nhất, bao quát nhất, tạm gọi là một bức hình thô - và nhường mọi việc xử lý lại cho ta. Do đó ai từ chối dùng phần xử lý hậu kỳ trên máy vi tính thì không nên xài DSLR, vì như vậy chẳng khác nào tự hạn chế mình.

Có thể thấy với những hình dưới bác chụp bằng DSLR, rõ ràng màu trông lợt lạt hơn, nhưng DOF và độ nét thì tốt hơn hẳn. Đó là máy DSLR đã làm tố phần việc của nó và nhường phần xử lý hậu kỳ lại cho chúng ta.

Việc dùng P&S hay DSLR là tùy nhu cầu bác ạ.

Hạng F
2/12/06
5.629
802
113

Cái S70 của bác là cái máy rất tốt. Tuy là PnS nhưng lại có đủ chứ năng M,A,S.... nên bác có thể chủ động điều chỉnh tốc độ và khẩu độ theo các nguyên tắc của máy DSLR. Để có bức ảnh đẹp thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố: bố cục, khoảnh khắc, ý tưởng, kỹ thuật chụp... rồi mới đến công nghệ. Em thấy bác, cũng như các fan của Canon, là cứ băn khoăn về len cho nó. Mua được body rồi, phải tìm ống kính xịn, mà phải là ống L cơ.... :)
Trong khi đó, nhu cầu của mình là gì, cứ dùng cái đó. Em chụp hình gia đình, đi công tác ngắn ngày, vẫn dùng PnS. Còn thích "táy máy" thì dùng DSLR, chứ không dám dùng từ "sáng tác".
Vào web vnphoto, tháy có phong trào mua máy xịn, ống kính xịn... rồi toàn thấy chụp hình chân dung...phí quá.

Hạng F
2/12/06
5.629
802
113

Kaka, nổ xíu thôi, trình độ của em sao dám xài 5D và D3:D

Hạng B2
1/3/07
415
3
18

Thú thật với các bác chụp bằng dslr số ảnh phải delete nhiều, không như cái cục xà bông kia hầu như phát nào cũng ăn phát đấy, khả năng chưa quen máy. Cảm giác máy đo dư sáng, em tòan phải để - EV, ít nhất -1/3.

Hạng B2
5/5/05
201
11
0
53
www.longway2go.co.cc

Không nên quay lại PnS vì DSLR khi chụp nghe "xoạch" một cái sướng tai hơn. Ý kiến của một người đi từ Sony T5 -> Sony H5 -> Canon 40D và một đống ống kính linh tinh ( không có L). jk

Hạng F
2/12/06
5.629
802
113

@NTD_Matiz: Nói thật, ai chứ bác thì chụp máy gì em cũng thấy đẹp. PnS mà chụp như bác thì DSLR cũng phải chào thua.

Hạng B2
5/5/05
201
11
0
53
www.longway2go.co.cc

Mới tập chụp hình bằng DSLR nên có một vi dụ nhỏ :
Có nên quay lại P&S không các bác!

chụp bằng Sony T5 khoảng giữa trưa để Auto
Có nên quay lại P&S không các bác!

Và chụp bằng Canon 40D ống kinh 28-135 IS USM lúc khoảng gần 6 giờ chiều chế độ manual
Máy PnS chỉ có tác dụng tốt trong điều kiện ánh sáng tốt hay ngoài trời. Nếu muốn cái gì cũng chụp và hình coi được thì phải dùng DSLR với các loại ống kính phù hơp. Khi đã dùng DSLR thì khó mà vừa lòng với PnS.
Tất nhiên là đúng như các bác nói. Tất cả phụ thuộc vào mục đích sử dụng và các bác thích tập thể hình hay không.
@sonnguyen: Cám ơn bác , đã bảo là mới học chụp mà bác lại quá khen rồi :)