Hạng B2
10/8/09
128
31
18
Bạn tính sao lời 230 ?
Bạn vay 250 trả lời + lãi trong 2 năm trung bình 7tr/ tháng là bạn phải trả 168tr
Bạn đã trả trước 200tr
Vậy bạn bán xe đc có 340tr
Chưa gì là thấy lỗ rồi đó.
Bác đọc ko kỹ rồi,mình chạy grab và uber kiếm thêm thu nhập góp ngân hàng nữa mà,mình chạy hơn 2năm tích lũy đc gần 200tr từ grab và uber đó bác,bán xe xong trả nợ góc ngân hàng mình còn 230tr so với số vốn ban đầu bỏ ra mua xe là 200tr thì mình lời 30tr + hơn 2năm sữ dụng xe chở gia đình thường xuyên về quê nữa chứ

Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
Giá ô tô ở nước ta còn gánh nhiều loại thuế, phí nên ngay cả vay, trả góp để kinh doanh cũng thiệt hại nhiều. Em nghĩ đó là một giải pháp mà phần thua nhiều hơn. Những người em đã biết chỉ toàn là kết quả ngậm ngùi, chua chát, cay đắng, xót xa và . . . vô cùng hối hận mà thôi.
Cũng tùy người thôi, không phải ai cũng cay đắng xót xa. Như tôi, nhà 2 cái, đất 1 miếng, tổng trị giá khoảng 8 tỷ, tôi lại có tiền mặt trong tay 600tr. Tôi không thích xe 600tr nên vay thêm 400 mua xe 1 tỷ. Mỗi tháng tôi thu nhập khoảng 100tr nên tiền lãi chả đáng là bao. Sau 1 năm mua xe, nợ ngân hàng tôi chưa trả hết nhưng tiền mặt tôi đã dư ra 1 tỷ mới (cũng gửi bank lấy lãi). Tôi cũng chả bận tâm phải trả hết nợ ngân hàng mà tính đem 1 tỷ này đầu tư chuyện khác.
À, tiền tôi chả thiếu nhưng tại sao lại vay vì thời điểm đó tôi mới xây cái nhà to, cần mua xe cho hợp cảnh mà tiền mặt chưa nhiều.

Hạng C
Cũng tùy người thôi, không phải ai cũng cay đắng xót xa. Như tôi, nhà 2 cái, đất 1 miếng, tổng trị giá khoảng 8 tỷ, tôi lại có tiền mặt trong tay 600tr. Tôi không thích xe 600tr nên vay thêm 400 mua xe 1 tỷ. Mỗi tháng tôi thu nhập khoảng 100tr nên tiền lãi chả đáng là bao. Sau 1 năm mua xe, nợ ngân hàng tôi chưa trả hết nhưng tiền mặt tôi đã dư ra 1 tỷ mới (cũng gửi bank lấy lãi). Tôi cũng chả bận tâm phải trả hết nợ ngân hàng mà tính đem 1 tỷ này đầu tư chuyện khác.
À, tiền tôi chả thiếu nhưng tại sao lại vay vì thời điểm đó tôi mới xây cái nhà to, cần mua xe cho hợp cảnh mà tiền mặt chưa nhiều.
Anh nói đúng. Cũng tùy người thôi. Chỉ tiếc là phần nhiều tính vay là đu dây mạo hiểm chứ không có bảo hiểm .

Tập Lái
1/8/09
7
0
1
Xe là tiêu sản, nếu không dư tiền tôi vẫn đi xe cũ ko cần lên đời. Xưa này mua xe tôi ko bao giờ vay.

Tập Lái
1/4/16
39
117
28
29
trường hợp của bác là trường hợp quá dư dả rồi còn gì. nhà có đất có thì việc nuôi xe là nhẹ thôi. chưa kể tháng thu nhập 100 tr nữa thì mer còn nuôi nổi nói chi xe 1 tỉ.
đa phần vay mua xe là thu nhập tầm trung hoặc cánh lái xe grab, họ vừa trả tiền vay ngân hàng vừa nặng gánh tiền bạc cuộc sống, nếu mọi thứ êm xuôi thì không sao, có biến cố gì thì dễ đi lắm

• Like
Reactions: viet xuan
Tập Lái
1/4/16
39
117
28
29
như mình vừa mới vay mua chung cư, mà chung cư của mình thì căn mình có suất đậu xe hơi. đang rất máu mua xe (tất nhiên là đi vay, nhưng vay này là có đảm bảo khi công ty cấp tiền xe cho mình - mình dùng tiền này để trả lãi vẫn đủ), nhưng nghĩ tới cảnh cuộc sống không biết trước được gì nên thôi đành kìm lại ham muốn

Hạng C
trường hợp của bác là trường hợp quá dư dả rồi còn gì. nhà có đất có thì việc nuôi xe là nhẹ thôi. chưa kể tháng thu nhập 100 tr nữa thì mer còn nuôi nổi nói chi xe 1 tỉ.
đa phần vay mua xe là thu nhập tầm trung hoặc cánh lái xe grab, họ vừa trả tiền vay ngân hàng vừa nặng gánh tiền bạc cuộc sống, nếu mọi thứ êm xuôi thì không sao, có biến cố gì thì dễ đi lắm
Bởi vậy em mới nói là đu dây mà không có bảo hiểm .

Tập Lái
1/4/16
39
117
28
29
Rơi vào lưới bảo hiểm đó thì có khác gì con thú mắc bẫy đâu anh.
thì lúc ban đầu trước khi đặt bút kí, ai cũng cân nhắc kĩ rồi và chấp nhận rủi ro. Tuy nhiên khi đã ham mua xe, được sale giới thiệu thì nhiều khi cảm xúc lấn át và chấp nhận bỏ qua rủi ro. Mình không phải lên mặt dạy đời nhưng mình đã thấy đồng nghiệp của mình mua xe trả góp, nguồn thu nhập chính toàn dành đi trả nợ rồi áp lực công việc, gia đình - đến cuối tháng nhiều khi phải vay mượn anh em chỉ để giải quyết việc có xe đi mưa nắng. Rồi cũng ngồi grab nói chuyện với mấy bác tài từ taxi nghỉ gom góp tiền 2 người mua chiếc xe thay phiên nhau chạy, kêu cày như vậy cũng chỉ nuôi ngân hàng....nói chung là việc mua xe là thân ai nấy lo nhưng nếu vay thì cân nhắc thật kỹ thôi, trường hợp xấu nhất xảy ra mình có phương án gì không.

• Like
Reactions: viet xuan