Hạng B1
5/8/14
80
1.730
83
53
Em định xây căn nhà phố có DT 5x20 để cho thuê làm văn phòng. Nhà có hầm, lửng và 3 tầng lầu và em dự định sẽ lắp 1 thang máy với 5 điểm dừng. Có ông kỹ sư xây dựng tư vấn là nếu em muốn xây nhà làm văn phòng cho thuê thì nên đưa cầu thang bộ, thang máy ra phía cuối nhà thì sẽ thuận lợi cho việc cho thuê làm văn phòng.

Vì nhà em định xây ở khu dự án, phía sau sẽ không bịt kín mà 2 nhà sẽ đâu lưng với nhau, chừa khoảng trống giữa 2 nhà. Vì vậy phía sau nhà sẽ không bị bịt kín mà sẽ có cửa sổ để lấy sáng và thông khí.

Các bác kiến trúc sư, kỹ sư xây dựng trên OS vui lòng cho em hỏi:

Có nên xây cầu thang bộ và thang máy đặt ở cuối nhà không?

Vì em dự trù trường hợp sau này em bán nhà đi, người mua lại muốn ở chứ không muốn cho thuê làm văn phòng, vì vậy nếu thang bộ và thang máy đặt ở cuối nhà thì có quá bất tiện cho gia đình ở hay không?

Kính mong các bác có kinh nghiệm tư vấn hộ em.

Cám ơn các bác!
---------------------------------------------------------
Em cập nhật bản thiết kế mặt bằng căn nhà phố của em, với vị trí thang bộ, thang máy để ở cuối nhà. Em muốn để trống cả tầng để dễ cho thuê. Các vị trí nhà bếp, phòng khách, phòng ngủ v.v... trong thiết kế chỉ là dự phòng.

Mong các bác KTS, các bác có kinh nghiệm góp ý hộ em. Cám ơn các bác!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
22/5/09
1.056
14.276
113
thiết kế làm văn phòng chắc chắn khác làm nhà ở. sau này bác hay người mua sau có muốn ở thì lẽ dĩ nhiên là phải cải tạo. Cầu thang cuối nhà thì văn phòng ok, nhà ở thì tuỳ vào công năng và trình binh của kts, nói chung là chẳng sao cả

• Like
Reactions: Kuc Ku
Hạng B1
5/8/14
80
1.730
83
53
cầu thang và thang máy giữa nhà là phương án tốt nhất.
Cầu thang và thay máy giữa nhà nếu cho thuê văn phòng thì hơi dở, chiếm nhiều diện tích nhưng sẽ tiện nếu thay đổi công năng, bác nhỉ.

Hạng D
22/5/09
1.056
14.276
113
làm văn phòng thì nên đưa cầu thang về 1 phía để tối ưu diện tích, mặt bằng không bị chia cắt vụn vặt

• Like
Hạng B1
5/8/14
80
1.730
83
53
làm văn phòng thì nên đưa cầu thang về 1 phía để tối ưu diện tích, mặt bằng không bị chia cắt vụn vặt
Tức là mình để cầu thang bộ và thang máy cạnh nhau phải không bác?

Hạng D
22/5/09
1.056
14.276
113
Tức là mình để cầu thang bộ và thang máy cạnh nhau phải không bác?

Tức là nên đưa cầu thang ra cuối nhà hoạc đầu nhà vì bề ngang lô đất nhỏ. Thang máy không nhất thiết gần thang bộ nhưng thường thì nằm gần nhau sẽ tiết kiệm không gian. Ví dụ lô đất 5x22 của bác, đưa thang bộ và thang máy ra cuối, giáp với khoảng lùi ở phía sau để tận dụng ánh sáng và thông thoáng, đặt thang máy ở giữa, thang bộ ôm xung quanh buồng thang máy, trên nóc làm giếng trời kính là xem như tiết kiệm tối đa diện tích và tận dụng tối đa nguồn ánh sáng tự nhiên

Hạng B1
5/8/14
80
1.730
83
53
Tức là nên đưa cầu thang ra cuối nhà hoạc đầu nhà vì bề ngang lô đất nhỏ. Thang máy không nhất thiết gần thang bộ nhưng thường thì nằm gần nhau sẽ tiết kiệm không gian. Ví dụ lô đất 5x22 của bác, đưa thang bộ và thang máy ra cuối, giáp với khoảng lùi ở phía sau để tận dụng ánh sáng và thông thoáng, đặt thang máy ở giữa, thang bộ ôm xung quanh buồng thang máy, trên nóc làm giếng trời kính là xem như tiết kiệm tối đa diện tích và tận dụng tối đa nguồn ánh sáng tự nhiên
Cám ơn bác đã tư vấn cho em. Bác cho em hỏi thêm, hố thang máy tối thiểu là bao nhiêu bác? Người ta tư vấn em xài thang loại 450kg.

Hạng D
22/5/09
1.056
14.276
113
Cám ơn bác đã tư vấn cho em. Bác cho em hỏi thêm, hố thang máy tối thiểu là bao nhiêu bác? Người ta tư vấn em xài thang loại 450kg.

Chi tiết thì bác nên làm việc với đơn vị thiết kế, nó phụ thuộc vào loại thang máy bác mua: tải trọng, kích thước, nguyên lý hoạt động, chi tiết liên kết...Có spec loại thang bác định mua thì đơn vị thiết kế mới đưa ra thiết kế hố thang chính xác

• Like