Hạng B2
8/6/21
226
98
28
23
Anh tuột quần, còn lấy luôn cái quần thì tội em nó! :D

Mélia chỉ là thằng nhận tiền vận hành thuê, kg có bất cứ đầu tư hay lợi ích gì ở dự án mà lôi vào để nói cho có uy tín trong khi cam kết trả lãi là thằng chủ đầu tư thì uy tín kg ai biết nên lơ lơ kg đề cập đến. Hài vãi! :D
Mình không hề lơ nhe bạn.
- đầu tiên mình đề cập đến Melia là vì sao, Vì họ là đơn vị vận hành có tiếng trên thế giới và hiện hoạt động rất tốt ở VN để khách hàng an tâm vì lo ngại sau 2 năm cam kết không khai thác được.
- về chủ đầu tư thì KID Holding là tập đoàn hoạt động đa lĩnh vực: Y tế, Giáo dục, Nông Nghiệp, Năng lượng và đặc biệt là Du Thuyền. bạn muốn biết độ uy tín và chủ đầu tư thế nào có thể lên google search KID Holding là sẽ rõ.
- Về cam kết trả lãi 2 năm đầu. chủ đầu tư vẫn cho bạn nhận trước luôn vẫn được. Chủ đầu tư còn đưa ra chính sách thanh toán kéo dài 3 năm, nhà thì cuối năm đã nhận và được nhận cam kết cho thuê luôn dù mới thanh toán 50%.
- 1 Điểm nữa để chia sẽ cùng bạn là trên thế giới tính luôn cả Việt Nam chỉ có 14 thương hiệu mang tên Grand Melia nhe bạn . để có thương hiệu này thì Melia international họ đã đánh giá tài chính, độ uy tín và tìm lực chủ đầu tư, vị trí của dự án , pháp lý mọi thư... kể cả việc chất lượng công trình melia họ cũng theo sát từng ngày. chứ không phải muốn là đặt thương hiệu Grand Melia là đặt nhé bạn.

>>> Chung quy lại mình đưa Melia vào để khách hàng an tâm về tiến trình hoạt động sau này , Vì mình cũng biết khách hàng mua condotel của nhiều cdt và không nhận được lợi nhuận gì nhiều năm . Bạn cũng nên xem xét nhiều hơn hả phán xét , đừng lấy 1 vài cái rồi quy chụp cho toàn bộ. Lĩnh vực nào cũng vậy có người này người khác bạn à

• Like
Reactions: thanhyk
Hạng B2
8/6/21
226
98
28
23
Thực ra thì các thông tin của bác không thuyết phục lắm thôi.
OK là Grand Mélia tại các nước nó rất tốt và Nha Trang giá cũng đang cao ngất ngưởng.
Tuy nhiên các vấn đề cần làm rõ ở đây là các vấn đề sau
1 - CAM KẾT LỢI NHUẬN. Cái cam kết này là từ phía CHỦ ĐẦU TƯ, không phải là từ phía Mélia. Vậy nên nó cũng không liên quan gì lắm tới cái tập đoàn quốc tế kia. Cái tập đoàn nó được thuê để quản lý và vận hành, tụi nó sẽ làm tốt cái vấn đề đó. Còn TRẢ LỢI NHUẬN CHO NHÀ ĐẦU TƯ thì thuộc CHỦ ĐẦU TƯ. Và vấn đề này thì VN ta đã rất mất lòng tìn từ các tập đoàn như anh Quyết, anh Vín, rồi hằng hà vô số ....
2 - PHÁP LÝ VỀ SỔ . Đã có nhiều văn bản hướng dẫn từ đủ các ban bộ ngành. Tuy nhiên đến giờ thì vẫn chưa 1 cái SỔ ĐỎ CONDOTEL nào được chấp nhận đúng cả. Câu chuyện này có lẽ sẽ còn rất nan giải và khi nào công bố 1 cái sổ lên thì nhà đầu tư mới an tâm được.
3 - VÒNG ĐỜI DỰ ÁN. Theo như mình biết ( tại cũng đi ra đó mấy lần) thì đất của dự án là TMDV có thời hạn đến 2063. Nếu được cấp sổ cũng sẽ đến 2063, như vậy cứ cho là năm nay vận hành thì cũng còn tầm 39 năm. Theo chính sách thì giao 10 năm cho CĐT khai thác. Hiện nay thì Mélia vận hành, mà bên vận hành làm bao nhiêu năm thì ứ biết. 3 -4 năm sau CĐT nó đá Mélia đi rồi đưa đơn vị khác vào cũng ai biết đấy là đâu.
..... Còn mấy cái vấn đề nữa hồi đi xem cuối năm ngoái, mà giờ em cũng quên mất rồi ... nhớ ra thì đăng tiếp ^^!
Mình xin giải đáp 3 vấn đề bạn vừa đề cập đến nhe, mình không chắc là thỏa đáng 100% nhưng mình nói trên góc độ thực tế:
1. Cam kết lợi nhuận:
Mình hiểu ý bạn nói, Melia làm tốt mà chủ đầu tư mập mờ sẽ không trả lợi nhuận. Thì ở đây 2 năm đầu chủ đầu tư vẫn cho bạn nhận trước được, từ năm 3 trở đi thì hàng năm có báo cáo tài chính, báo cáo hoạt động tư melia để bạn đối chiếu. thứ 2 ở đây chính sách nhận cam kết lợi nhuận chủ đâu tư có đưa ra 2 phương án để khách hàng lựa chọn: Nhận chia theo doanh thu phòng hoặc chia theo lợi nhuận gộp. Bạn muốn an toàn cứ chọn chia theo doanh thu phòng, căn theo báo cao từ melia thì bạn không cần quan tâm chi phí hoạt động ra sao, cứ theo số ngày khai thác rồi chia lợi nhuận.
2. Vấn đề về sổ:
- ở đây giấy phép được cấp đến 2063 như bạn nói rất đúng , tuy nhiên hiện theo luật đất đai thì chủ đầu tư có quyền gia hạn thêm. Hiện tại dự án đã có giấy xác nhận công trình đạt chuẩn 100 năm rồi nên việc gia hạn thêm 50 là điều hoàn toàn xảy ra được.
- Chủ đầu tư đã xong mọi pháp lý và có hợp đồng mua bán cho khách hàng ký, từ trước đến nay bạn thấy các condotel không trừ lại 5% nhận sổ, tuy nhiên đối với Melia có trừ lại 5% này cho khách hàng. Và Melia tại Vega city là đơn vị đầu tiên làm việc này luôn nhe bạn nên chưa có dự án nào ra là đúng
3. Vòng Đời dự án:
Bạn không cần phải lo ngại là melia hoạt động xong 10 năm thì chưa chắc melia tiếp tục hay thay thế bằng 1 đơn vị vận hành khác.
- đầu tiên thi chủ đầu tư rất hiểu quan điểm và nhu cầu khách hàng cho nên khi đăng ký chính sách chia lợi nhuận thì sẽ được đi suốt vòng đời dự án luôn. \
- Melia họ hình thành thương hiệu Grand Melia và họ cũng theo sát kiểm tra từ khâu xây dựng luôn nên mình tin chắc là họ sẽ bền vững cùng dự án. Melia hoạt động hiệu quả thì chắc chắn chủ đầu tư họ tiếp tục ký cam kết cho họ vận hành tiếp tục thôi. còn họ vận hành không tốt chưa tới chủ đầu tư thì khách hàng đã yêu cầu đổi đơn vị vận hành rồi, lúc ấy chủ đầu tư phải tìm 1 đơn vị hiệu quả hơn và tất nhiên thương hiệu không hề thua kém Melia

• Like
Reactions: phamhaihl
Hạng D
26/8/05
3.937
22.868
133
Mình xin giải đáp 3 vấn đề bạn vừa đề cập đến nhe, mình không chắc là thỏa đáng 100% nhưng mình nói trên góc độ thực tế:
1. Cam kết lợi nhuận:
Mình hiểu ý bạn nói, Melia làm tốt mà chủ đầu tư mập mờ sẽ không trả lợi nhuận. Thì ở đây 2 năm đầu chủ đầu tư vẫn cho bạn nhận trước được, từ năm 3 trở đi thì hàng năm có báo cáo tài chính, báo cáo hoạt động tư melia để bạn đối chiếu. thứ 2 ở đây chính sách nhận cam kết lợi nhuận chủ đâu tư có đưa ra 2 phương án để khách hàng lựa chọn: Nhận chia theo doanh thu phòng hoặc chia theo lợi nhuận gộp. Bạn muốn an toàn cứ chọn chia theo doanh thu phòng, căn theo báo cao từ melia thì bạn không cần quan tâm chi phí hoạt động ra sao, cứ theo số ngày khai thác rồi chia lợi nhuận.
2. Vấn đề về sổ:
- ở đây giấy phép được cấp đến 2063 như bạn nói rất đúng , tuy nhiên hiện theo luật đất đai thì chủ đầu tư có quyền gia hạn thêm. Hiện tại dự án đã có giấy xác nhận công trình đạt chuẩn 100 năm rồi nên việc gia hạn thêm 50 là điều hoàn toàn xảy ra được.
- Chủ đầu tư đã xong mọi pháp lý và có hợp đồng mua bán cho khách hàng ký, từ trước đến nay bạn thấy các condotel không trừ lại 5% nhận sổ, tuy nhiên đối với Melia có trừ lại 5% này cho khách hàng. Và Melia tại Vega city là đơn vị đầu tiên làm việc này luôn nhe bạn nên chưa có dự án nào ra là đúng
3. Vòng Đời dự án:
Bạn không cần phải lo ngại là melia hoạt động xong 10 năm thì chưa chắc melia tiếp tục hay thay thế bằng 1 đơn vị vận hành khác.
- đầu tiên thi chủ đầu tư rất hiểu quan điểm và nhu cầu khách hàng cho nên khi đăng ký chính sách chia lợi nhuận thì sẽ được đi suốt vòng đời dự án luôn. \
- Melia họ hình thành thương hiệu Grand Melia và họ cũng theo sát kiểm tra từ khâu xây dựng luôn nên mình tin chắc là họ sẽ bền vững cùng dự án. Melia hoạt động hiệu quả thì chắc chắn chủ đầu tư họ tiếp tục ký cam kết cho họ vận hành tiếp tục thôi. còn họ vận hành không tốt chưa tới chủ đầu tư thì khách hàng đã yêu cầu đổi đơn vị vận hành rồi, lúc ấy chủ đầu tư phải tìm 1 đơn vị hiệu quả hơn và tất nhiên thương hiệu không hề thua kém Melia
Sao bạn không nói rõ, nếu may mắn được gia hạn thêm là phải đóng tiền mua lại theo giá thị trường? :D

Đất thương mại dịch vụ cho thuê chứ có phải đất nông nghiệp đâu mà gia hạn miễn phí. Luật Đất đai 2024 ghi rõ lắm, mấy vụ giá đất này đều thẩm định và đấu giá theo sát giá thị trường, làm sai là vào tù và định gía lại hết.

Ngoài Đà Nẵng 1 loạt doanh nghiệp vừa hết hạn đất, đóng tiền gia hạn với giá thị trường, gấp xấp xĩ 20 lần giá đất thuê của lần trước, shock toàn tập kìa.

Luật mới mà cứ lơ đi, trung thực, nói rõ cho người mua biết đi bạn, đừng để họ kg biết mà thiệt, tội lắm!

Chủ đầu tư uy tín có số má, nhất nhì VN mà cam kết lợi nhuận còn xù, bà con căng bandroll khắp nơi, chắc bạn biết chứ, nữa là CĐT này, chả ai biết!

Mệt quá, càng quảng cáo càng tào lao và giấu giếm thông tin.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
26/8/05
3.937
22.868
133
Phí thì sẽ có như: Phí thuê đất, Phí thẩm định cấp lại sổ.. Tuy nhiên còn phụ thuộc vào quy định và luật vào thời điểm đó nữa
Nói trắng ra là lúc đó đóng tiền thuê đất lại theo giá thị trường, tương đương giá mua 1 bất động sản khác có cùng vị trí và chất lượng.
Sổ condotel cũng viết rõ, là thuê đất có thờ hạn, sao CĐT mở bán kg nói rõ là kg bán gì hết, chỉ là cho thuê condotel trong 47 năm cho đúng bản chất nhỉ!?
Rồi quảng cáo condotel duy nhất có sổ! Móa, sổ thì quan trọng gì, sổ ghi đất thuê có thời hạn, hết hạn trả lại, muốn ở tiếp thì đóng tiền như mua lại, mới quan trọng lại kg nói rõ.
Nhiều người mình quen cũng hỏi mình mua condotel, bảo lo gì, hết hạn gia hạn, mình bảo, nếu may mắn được gia hạn, theo luật là đóng tiền mua lại từ đầu, số tiền lớn chứ kg nhỏ, thì giật mình, bảo, sales chi nói gia hạn, chứ đâu nói đóng tiền. :D

Hạng B2
8/6/21
226
98
28
23
Nói trắng ra là lúc đó đóng tiền thuê đất lại theo giá thị trường, tương đương giá mua 1 bất động sản khác có cùng vị trí và chất lượng.
Sổ condotel cũng viết rõ, là thuê đất có thờ hạn, sao CĐT mở bán kg nói rõ là kg bán gì hết, chỉ là cho thuê condotel trong 47 năm cho đúng bản chất nhỉ!?
Rồi quảng cáo condotel duy nhất có sổ! Móa, sổ thì quan trọng gì, sổ ghi đất thuê có thời hạn, hết hạn trả lại, muốn ở tiếp thì đóng tiền như mua lại, mới quan trọng lại kg nói rõ.
Nhiều người mình quen cũng hỏi mình mua condotel, bảo lo gì, hết hạn gia hạn, mình bảo, nếu may mắn được gia hạn, theo luật là đóng tiền mua lại từ đầu, số tiền lớn chứ kg nhỏ, thì giật mình, bảo, sales chi nói gia hạn, chứ đâu nói đóng tiền. :D
Nói bạn yếu kiến thức thì bạn buồn, có nhiều thứ mình cần tìm hiểu kỹ hả ý kiến hay chỉ trích bạn ơi.
- Tiền thuế đất gia hạn thời gian hoạt động dự án làm gì mà bằng cả tiền mua mới.
- 1 dự án hoạt động tốt mang nguồn thuế cho Tỉnh cho nhà nước hàng năm nếu không vì các trường hợp quy hoạch quốc phòng thì cớ làm sao không gia hạn cho dự án tiêp tục gia hạn để hoạt động. để 1 dự án được cấp phép , xây dựng lên và hoạt động mất bao nhiêu năm bạn biết không ? có sẵn thu thuế thì không chọn đi hủy làm lại mất cả chục năm mới thu lại thuế. không có 1 lãnh đạo nào suy nghĩ chọn phương án không cho gia hạn khi có thể đâu bạn à.
- Trước đây Condotel chỉ thể hiện là hợp đông thuê, tính chất có sổ nó sẽ xác nhận phần tài sản của bạn sở hữu nữa biết không. Đất nông nghiệp còn có thời gian sử dụng mà, hết thời gian còn phải gia hạn mục đích sử dụng.
Bạn nói có bạn cũng hỏi mua condotel thì chắc bạn cũng lớn tuổi, mình khuyên bạn nên suy nghĩ, nắm chắc thông tin, bản chất hả phán xét. Mình không nói Condotel nó hoàn hảo 100% nhưng bạn không hiểu gì về condotel, về pháp lý mà lại phán xét như đúng rồi.

Hạng D
26/8/05
3.937
22.868
133
Nói bạn yếu kiến thức thì bạn buồn, có nhiều thứ mình cần tìm hiểu kỹ hả ý kiến hay chỉ trích bạn ơi.
- Tiền thuế đất gia hạn thời gian hoạt động dự án làm gì mà bằng cả tiền mua mới.
- 1 dự án hoạt động tốt mang nguồn thuế cho Tỉnh cho nhà nước hàng năm nếu không vì các trường hợp quy hoạch quốc phòng thì cớ làm sao không gia hạn cho dự án tiêp tục gia hạn để hoạt động. để 1 dự án được cấp phép , xây dựng lên và hoạt động mất bao nhiêu năm bạn biết không ? có sẵn thu thuế thì không chọn đi hủy làm lại mất cả chục năm mới thu lại thuế. không có 1 lãnh đạo nào suy nghĩ chọn phương án không cho gia hạn khi có thể đâu bạn à.
- Trước đây Condotel chỉ thể hiện là hợp đông thuê, tính chất có sổ nó sẽ xác nhận phần tài sản của bạn sở hữu nữa biết không. Đất nông nghiệp còn có thời gian sử dụng mà, hết thời gian còn phải gia hạn mục đích sử dụng.
Bạn nói có bạn cũng hỏi mua condotel thì chắc bạn cũng lớn tuổi, mình khuyên bạn nên suy nghĩ, nắm chắc thông tin, bản chất hả phán xét. Mình không nói Condotel nó hoàn hảo 100% nhưng bạn không hiểu gì về condotel, về pháp lý mà lại phán xét như đúng rồi.
Dạ, xin dừng. Đúng là vì chén cơm mà bất chấp. :D

• Haha
Reactions: phamhaihl
Hạng B2
8/6/21
226
98
28
23
Dạ, xin dừng. Đúng là vì chén cơm mà bất chấp. :D
Ok bạn, Mình chia sẽ đúng gì mà luật đất đai đang hiện hành áp dụng thôi chứ không bất chấp gì cả. mình tư vấn đúng thực tế, đúng luật pháp bạn mua thì mình bán chứ mình có ép buộc bạn phải mua đâu.
Vì chén cơm mình mới tìm hiểu cận kẽ để tư vấn bán hàng. Chứ đâu phải kiểu không hiểu biết gì, cứ cho mình đúng rồi ngồi phán xét.

Hạng D
26/8/05
3.937
22.868
133
Nay cãi hăng dữ a
Mấy cái này đâu có gì mới
Dạ, mình ngứa mồm thôi a @Đi Đò, vì mình điên mấy đứa sales condotel này lắm.

Bà người thân bên vợ mình, hơn 60, hưu, bên xứ giãy chết vè, gia tài ki cóp được đâu đó trăm mấy ngàn, nghe dụ dỗ mém đổ hết dành dụm xuống tiền 1 căn condotel để lấy tiền thuê đặng già về VN sống.

Mình bảo, nó xây xong giao dì, còn lại 45 năm.
Đất sau 45 năm đóng tiền lại cho nhà nước với giá thị trường.
Nhà sau 45 năm còn cái xác xuống cấp, khấu hao nhà theo tiêu chuẩn nhà nước là 25 năm và tối đa 50 năm, nói để dì hiểu, sau 50 lại tốn mớ tiền renovation, chứ nó rệu rã và cũ kỹ lắm.
Tổng lại khác gic dì đi mua lại căn khác.
Lợi tức thuê là do CĐT nó tính vào giá bán, cắt lại đưa dì, chứ kinh doanh cho thuê condotel sau khi trừ chi phí, lợi tức thua xa gửi ngân hàng, nên chắc chắn sẽ xù hay cắt, nhìn Vin, Nova là rõ.
Tới lúc đó bả mới ngớ ra.
Sao tụi sales nói gia hạn, rồi lên giá, rồi cao hơn gửi ngân hàng.
Bà mịa, bả mà xuống tiền, kg lẽ sau 5 năm nữa,VC mình chở bả đi căng bandroll, giãy giụa đòi này đòi kia, như bà con mua condotel 5 năm trước mà FB Tiktok đăng đầy!
May là bả nghe, kg thì giờ bả than chắc điếc tai!

• Like
  • Haha
Reactions: samcom and Đi Đò