Hạng D
22/8/16
2.236
22.808
113
Dạ, mình ngứa mồm thôi a @Đi Đò, vì mình điên mấy đứa sales condotel này lắm.

Bà người thân bên vợ mình, hơn 60, hưu, bên xứ giãy chết vè, gia tài ki cóp được đâu đó trăm mấy ngàn, nghe dụ dỗ mém đổ hết dành dụm xuống tiền 1 căn condotel để lấy tiền thuê đặng già về VN sống.

Mình bảo, nó xây xong giao dì, còn lại 45 năm.
Đất sau 45 năm đóng tiền lại cho nhà nước với giá thị trường.
Nhà sau 45 năm còn cái xác xuống cấp, khấu hao nhà theo tiêu chuẩn nhà nước là 25 năm và tối đa 50 năm, nói để dì hiểu, sau 50 lại tốn mớ tiền renovation, chứ nó rệu rã và cũ kỹ lắm.
Tổng lại khác gic dì đi mua lại căn khác.
Lợi tức thuê là do CĐT nó tính vào giá bán, cắt lại đưa dì, chứ kinh doanh cho thuê condotel sau khi trừ chi phí, lợi tức thua xa gửi ngân hàng, nên chắc chắn sẽ xù hay cắt, nhìn Vin, Nova là rõ.
Tới lúc đó bả mới ngớ ra.
Sao tụi sales nói gia hạn, rồi lên giá, rồi cao hơn gửi ngân hàng.
Bà mịa, bả mà xuống tiền, kg lẽ sau 5 năm nữa,VC mình chở bả đi căng bandroll, giãy giụa đòi này đòi kia, như bà con mua condotel 5 năm trước mà FB Tiktok đăng đầy!
May là bả nghe, kg thì giờ bả than chắc điếc tai!
Mấy cái condotel khai thác tầm 20 năm là lỗi thời rồi. Vừa cũ, kiến trúc cũng không theo trend của thời điểm đó. Kì vọng 45 đã là quá cao rồi.
Xưa Yasaka, Lodge Nha Trang (20 năm trước), đã là một biểu tượng phồn vinh của thành phố biển này. Giờ đây mới thấy nó hai lúa thế nào. Ai đi nó nữa.

Túm lại, côn đồ teo dạng này là trò chơi của dân nhà giàu, mua cũng như món trang sức, tô điểm thêm cho sự giàu sang của mình. Còn nếu tiền tích cóp thì… :rolleyes:

Hạng B2
8/6/21
226
98
28
23
Mấy cái condotel khai thác tầm 20 năm là lỗi thời rồi. Vừa cũ, kiến trúc cũng không theo trend của thời điểm đó. Kì vọng 45 đã là quá cao rồi.
Xưa Yasaka, Lodge Nha Trang (20 năm trước), đã là một biểu tượng phồn vinh của thành phố biển này. Giờ đây mới thấy nó hai lúa thế nào. Ai đi nó nữa.

Túm lại, côn đồ teo dạng này là trò chơi của dân nhà giàu, mua cũng như món trang sức, tô điểm thêm cho sự giàu sang của mình. Còn nếu tiền tích cóp thì… :rolleyes:
Có bất động sản nào xây dựng lên nó mới và đẹp trường tồn mãi đâu bạn. Nhà phố , chưng cư trong thành phố chắc nó ko xuống cấp.

Mình rất đồng tình quan điểm của bạn về việc ở đây chỉ đầu tư mang lại lợi nhuận hàng năm, để làm tích sản thì người ta chọn mua đất nền hay nhà phố để sử dụng truyền đời. tích cóp cũng chẳng ai mua chung cư luôn nữa.

Hạng B2
8/6/21
226
98
28
23
Tại Dự An Vega city nay đổi thành Libera Nha Trang sắp cho ra mắt tòa căn hộ sát mặt biển không cần gởi lại cho thuê gì cả

Tập Lái
11/8/18
15
8
3
35
Nói bạn yếu kiến thức thì bạn buồn, có nhiều thứ mình cần tìm hiểu kỹ hả ý kiến hay chỉ trích bạn ơi.
- Tiền thuế đất gia hạn thời gian hoạt động dự án làm gì mà bằng cả tiền mua mới.
- 1 dự án hoạt động tốt mang nguồn thuế cho Tỉnh cho nhà nước hàng năm nếu không vì các trường hợp quy hoạch quốc phòng thì cớ làm sao không gia hạn cho dự án tiêp tục gia hạn để hoạt động. để 1 dự án được cấp phép , xây dựng lên và hoạt động mất bao nhiêu năm bạn biết không ? có sẵn thu thuế thì không chọn đi hủy làm lại mất cả chục năm mới thu lại thuế. không có 1 lãnh đạo nào suy nghĩ chọn phương án không cho gia hạn khi có thể đâu bạn à.
- Trước đây Condotel chỉ thể hiện là hợp đông thuê, tính chất có sổ nó sẽ xác nhận phần tài sản của bạn sở hữu nữa biết không. Đất nông nghiệp còn có thời gian sử dụng mà, hết thời gian còn phải gia hạn mục đích sử dụng.
Bạn nói có bạn cũng hỏi mua condotel thì chắc bạn cũng lớn tuổi, mình khuyên bạn nên suy nghĩ, nắm chắc thông tin, bản chất hả phán xét. Mình không nói Condotel nó hoàn hảo 100% nhưng bạn không hiểu gì về condotel, về pháp lý mà lại phán xét như đúng rồi.
^^! Ngôn từ của bác Alibaba hơi ... xíu thôi chứ bản chất nó là đúng. Em định dừng cái topic này rồi mà bữa nay xem email lại thấy thông báo nên vào đọc chơi!
Không biết bác HoaNang nắm thông tin luật đất đai và mới điều chỉnh đến đâu, mình bổ xung thêm một chút về cái pháp lý của loại này để cả nhà tiện nắm thông tin 2 chiều cho cái chỗ Flex Home mới đang chuẩn bị thông tin.

1 - Pháp lý ở đây là ĐẤT THƯƠNG MẠI, mục đích sử dụng là phục vụ hoạt động kinh doanh du lịch, văn phòng, và là ĐẤT SỬ DỤNG CÓ THỜI HẠN. Theo điều 172 của Luật Đất Đai - 2024 thì "Khi hết thời hạn, người sử dụng đất nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng thì được Nhà nước XEM XÉT GIA HẠN SỬ DỤNG ĐẤT nhưng không quá thời hạn quy định tại khoản này - Theo LUẬT ĐẦU TƯ là KHÔNG QUÁ 70 NĂM". Như vậy là vòng đời khai thác thấy ngay là tối đa (nếu được gia hạn) thì tới 2083

2 - SỔ ĐỎ mà như tít đang viết ấy nó vẫn quy định rõ khu vực đất của cái tòa nhà đó là SỬ DỤNG CHUNG, và sở hữu tài sản gắn liên trên đất là CĂN HỘ bao nhiêu m² đó (cái này giống chung cư thôi). Như vậy phát sinh vấn đề là khi HẾT HẠN SỬ DỤNG ĐẤT, 500 - 700 - 1000 người sử dụng đất chung đó GIA HẠN ĐẤT như thế nào ??? Phí gia hạn của đất thương mại theo mình biết hiện tại đang là 5% GIÁ TRỊ ĐẤT, cơ mà cái phí này ai đóng ??? 400 ông đồng ý, 200 ông không đồng ý, rồi giải quyết sao trên cái ĐẤT SỬ DỤNG CHUNG đó=> Đương nhiên câu trả lời mà bạn sales nào cũng sẽ trả lời đó là " THEO PHÁP LUẬT HIỆN HÀNH" :D ai mà biết 40 năm nữa LUẬT ĐẤT ĐAI nó thay đổi thế nào =))).

3 - Đừng có so sánh ĐẤT NÔNG NGHIỆPĐẤT PHI NÔNG NGHIỆP, giá đất và phí của nó khác nhau 1 trời 1 vực đó.
Cuối cùng là cái sản phẩm mới FLEX HOME đang đưa thông tin, nếu chấp nhận khúc mắc và bỏ qua pháp lý sang 1 bên, không cần giao lại chủ đầu tư, mua mà tự khai thác cho thuê trong vòng 40 - 50 năm thì cũng là một kênh đầu tư khác cho những người chuyên khai thác du lịch tham khảo.
- VD tôi mua 3 - 5 căn, gửi cho các công ty du lịch theo mùa, hoặc tự dùng, hoặc tự cho thuê theo giá của tôi, hoặc để đó cho bồ... nói chung cũng ok. Chỉ là tầm 20 - 30 năm sau muốn thanh khoản thì khả năng sẽ khó tăng giá được thôi vì nó ảnh hưởng tới thời hạn sử dụng.
Xin hứa cmt cuối , không follow topic này nữa :D:D

• Like
Reactions: HoaNang
Hạng B2
8/6/21
226
98
28
23
Condotel có sổ đầu tiên tại Nha Trang

Chỉ 1.8 tỷ đã sở hữu 1 căn tại dự án.
Bàn giào full nội thất