Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
1/6/08
1.270
5.584
113
15
Em biết doanh nghiệp kinh doanh BĐS ở TP.HCM đang trong tình trạng tương tự. Chủ doanh nghiệp đang đi công tác...Canada.
Nghe đâu tìm phương thức giải cứu!!!

Hạng D
5/5/07
1.358
15.141
113
thinhduc nói:
Em biết doanh nghiệp kinh doanh BĐS ở TP.HCM đang trong tình trạng tương tự. Chủ doanh nghiệp đang đi công tác...Canada.
Nghe đâu tìm phương thức giải cứu!!!

Bác ý đang buôn đồ cổ bên đó phải không bác?

Hạng B1
22/3/11
74
0
0
[font="arial,helvetica,sans-serif"]Việc chia của thì theo thứ tự qui định tại Luật Phá Sản 2004 dưới đây ạ:[/font]
Điều 36. Hoàn trả lại tài sản cho Nhà nước
Doanh nghiệp đã được Nhà nước áp dụng biện pháp đặc biệt về tài sản để phục hồi hoạt động kinh doanh, nhưng vẫn không phục hồi được mà phải áp dụng thủ tục thanh lý thì phải hoàn trả lại giá trị tài sản đã được áp dụng biện pháp đặc biệt cho Nhà nước trước khi thực hiện việc phân chia tài sản theo quy định tại Điều 37 của Luật này.

Điều 37. Thứ tự phân chia tài sản
1. Trường hợp Thẩm phán ra quyết định mở thủ tục thanh lý đối với doanh nghiệp, hợp tác xã thì việc phân chia giá trị tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã theo thứ tự sau đây:
a) Phí phá sản;
b) Các khoản nợ lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật và các quyền lợi khác theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết;
c) Các khoản nợ không có bảo đảm phải trả cho các chủ nợ trong danh sách chủ nợ theo nguyên tắc nếu giá trị tài sản đủ để thanh toán các khoản nợ thì mỗi chủ nợ đều được thanh toán đủ số nợ của mình; nếu giá trị tài sản không đủ để thanh toán các khoản nợ thì mỗi chủ nợ chỉ được thanh toán một phần khoản nợ của mình theo tỷ lệ tương ứng.
2. Trường hợp giá trị tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã sau khi đã thanh toán đủ các khoản quy định tại khoản 1 Điều này mà vẫn còn thì phần còn lại này thuộc về:
a) Xã viên hợp tác xã;
b) Chủ doanh nghiệp tư nhân;
c) Các thành viên của công ty; các cổ đông của công ty cổ phần;
d) Chủ sở hữu doanh nghiệp nhà nước.
3. Trường hợp Thẩm phán ra quyết định mở thủ tục phục hồi hoạt động kinh doanh đối với doanh nghiệp, hợp tác xã thì việc thanh toán được thực hiện theo thứ tự quy định tại khoản 1 Điều này, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác.

zace04 nói:
Chào các bác,

Em hỏi ngu tí, chắc tại em hơi lo xa. Nếu 1 cty BDS kinh doanh căn hộ mà phá sản, ví dụ nó xây xong phần thô, xong nó hết tiền, làm thủ tục phá sản thì sao nhỉ? Ví dụ em có mua 1 căn hộ trong đó thì nó sẽ giải quyết ra sao? Nhà nước có tiếp quản phần đó không và giao cho cty khác làm tiếp hay nó có quyền bán đi để thanh toán nợ nần và người mua căn hộ thì mất hết? Pháp luật mình quy định vấn đề này ra sao mong các bác có kinh nghiệm trả lời giúp. Em cảm ơn.

Hạng B2
29/3/11
412
5.480
93
lucsi nói:
zace04 nói:
Chào các bác,

Em hỏi ngu tí, chắc tại em hơi lo xa. Nếu 1 cty BDS kinh doanh căn hộ mà phá sản, ví dụ nó xây xong phần thô, xong nó hết tiền, làm thủ tục phá sản thì sao nhỉ? Ví dụ em có mua 1 căn hộ trong đó thì nó sẽ giải quyết ra sao? Nhà nước có tiếp quản phần đó không và giao cho cty khác làm tiếp hay nó có quyền bán đi để thanh toán nợ nần và người mua căn hộ thì mất hết? Pháp luật mình quy định vấn đề này ra sao mong các bác có kinh nghiệm trả lời giúp. Em cảm ơn.

Bác cứ yên tâm là ....bác chả nhận được gì đâu :D
Pháp luật quy định là bên nhận thế chấp hưởng trước. Tức là thằng Ngân Hàng. Mà đến đây còn không đủ nữa là.......

Đối với trường hợp góp vốn theo tiến độ, trường hợp này ngân hàng có tìm đến mình để đòi phần chưa góp đủ không?

Hạng C
11/9/08
501
32
28
44
ongbabeo nói:
[font="arial,helvetica,sans-serif"]Việc chia của thì theo thứ tự qui định tại Luật Phá Sản 2004 dưới đây ạ:[/font]
Điều 36. Hoàn trả lại tài sản cho Nhà nước
Doanh nghiệp đã được Nhà nước áp dụng biện pháp đặc biệt về tài sản để phục hồi hoạt động kinh doanh, nhưng vẫn không phục hồi được mà phải áp dụng thủ tục thanh lý thì phải hoàn trả lại giá trị tài sản đã được áp dụng biện pháp đặc biệt cho Nhà nước trước khi thực hiện việc phân chia tài sản theo quy định tại Điều 37 của Luật này.

Điều 37. Thứ tự phân chia tài sản
1. Trường hợp Thẩm phán ra quyết định mở thủ tục thanh lý đối với doanh nghiệp, hợp tác xã thì việc phân chia giá trị tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã theo thứ tự sau đây:
a) Phí phá sản;
b) Các khoản nợ lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật và các quyền lợi khác theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết;
c) Các khoản nợ không có bảo đảm phải trả cho các chủ nợ trong danh sách chủ nợ theo nguyên tắc nếu giá trị tài sản đủ để thanh toán các khoản nợ thì mỗi chủ nợ đều được thanh toán đủ số nợ của mình; nếu giá trị tài sản không đủ để thanh toán các khoản nợ thì mỗi chủ nợ chỉ được thanh toán một phần khoản nợ của mình theo tỷ lệ tương ứng.
2. Trường hợp giá trị tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã sau khi đã thanh toán đủ các khoản quy định tại khoản 1 Điều này mà vẫn còn thì phần còn lại này thuộc về:
a) Xã viên hợp tác xã;
b) Chủ doanh nghiệp tư nhân;
c) Các thành viên của công ty; các cổ đông của công ty cổ phần;
d) Chủ sở hữu doanh nghiệp nhà nước.
3. Trường hợp Thẩm phán ra quyết định mở thủ tục phục hồi hoạt động kinh doanh đối với doanh nghiệp, hợp tác xã thì việc thanh toán được thực hiện theo thứ tự quy định tại khoản 1 Điều này, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác.

zace04 nói:
Chào các bác,

Vậy là nếu theo luật phá sản thì người mua căn hộ thuộc mục C hả bác? Chắc cũng chẳng còn bao nhiêu nhỉ.

Hạng D
6/7/08
4.323
3.072
113
Vậy nếu mua chung cư cho chắc thì ........lúc nào mua đươc vậy các bác?
Đợi trao tiền là bàn giao nhà hay .......đợi tới khi có sổ đỏ???

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.138
113
www.phindeli.com
duonglao nói:
Nói chung xong phần thô là chắc được khoảng 80%.
Chắc 90% thì chờ giao nhà.
Chắc 100% thì nhà + sổ.

Hạng B2
15/4/07
107
1
18
tuando nói:
duonglao nói:
Nói chung xong phần thô là chắc được khoảng 80%.
Chắc 90% thì chờ giao nhà.
Chắc 100% thì nhà + sổ.
Bác cho em hỏi thế đối với đất nền dạng góp vốn như dự án HL-KT đã giao nền nhưng chưa xây dựng thì sao vậy bác?

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.138
113
www.phindeli.com
Đất Himlam Kênh tẻ: pháp lý đảm bảo 100%. Tuy nhiên thiệt hại về kinh tế:
- Phải xây nhà ngay. Và phải xây với cty do Himlam chỉ định.
- Himlam ép giá xây dựng cao hơn thị trường, chủ nhà lỗ ít nhất vài trăm triệu tiền xây.

Cái trên chỉ đúng với dự án Himlam Kênh tẻ thôi nhé. Các dự án góp vốn khác thì ... rủi ro nhiều hơn.

Status
Không mở trả lời sau này.