Hạng F
11/1/10
6.130
60.377
113
Mới lớp 10 mà làm cái rì, cho về quê chơi, tắm sông, ỉa đồng, tát cá, bẻ trộm bắp, đào trộm khoai....

Hạng C
25/12/16
696
79.476
93
Thằng ku của em đang học lớp 10. Hồi tối nó nói với em: Ba tìm cho con công việc làm thêm vào mùa hè.
Em cũng muốn cháu nó ra ngoài đi làm cho có va chạm xã hội và tích lũy kinh nghiệm sống, không cần tiền lương cao. Nhưng tìm cv gì làm phù hợp với tuổi của nó thì em nghĩ chưa ra.
Nhờ các cao nhân trên đây chỉ giúp em.
A đề nghị cháu apply vào KFC, Highlands, phúc long hoặc những tiệm ăn nhanh, trà sữa. Môi trường làm việc hầu hết là teen, việc nhiều, tác phong công nghiệp đúng giờ, theo quy trình chuẩn mực.
Vừa tăng tính kỉ luật bản thân, vừa học thêm cái nghề thực tế,vừa có lương.

Hạng D
21/4/10
3.121
36.178
113
HCM city
Nó học lớp 10 có kiến thức rồi, đi lắp điện học với hành quá tốt, hơn bưng bê. Mềnh có con tuổi đó cũng gửi anh.

Sao anh lại sợ cha con xích mích khi làm việc chung nhỉ? Không hiểu. Anh có thể không đi cùng nó nhưng giao cho đi cùng thợ cả.

Cái chính em cần là cho cháu nó kinh nghiệm sống. Em sợ nó làm cty em, nó ỷ lại thì khó cho anh em trong cty. Đương nhiên khi cháu nó đủ lớn và nó thích thì em sẽ cho nó làm chung em.
Em thì đâu có mặt trực tiếp làm ở công trường, ngồi vp chém gió là chính. :D

Hạng D
21/4/10
3.121
36.178
113
HCM city
Mới lớp 10 mà làm cái rì, cho về quê chơi, tắm sông, ỉa đồng, tát cá, bẻ trộm bắp, đào trộm khoai....

Quê bây giờ éo còn chơi như vậy được nữa. Về quê cũng chỉ ngồi trong nhà, cao lắm là đi ra vườn nhà không quá 200m.

A đề nghị cháu apply vào KFC, Highlands, phúc long hoặc những tiệm ăn nhanh, trà sữa. Môi trường làm việc hầu hết là teen, việc nhiều, tác phong công nghiệp đúng giờ, theo quy trình chuẩn mực.

Hồi tối em cũng có nói cháu nó về hướng này. Nhưng chưa biết đi xin ở đâu?
Để em tìm hiểu thêm cách xin việc. :)

Hạng D
23/8/15
1.782
26.870
113
55
Mấy cty nước ngoài kg bao giờ sử dụng child labor nhe a.

Hạng F
2/3/14
12.226
127.975
113
Cái chính em cần là cho cháu nó kinh nghiệm sống. Em sợ nó làm cty em, nó ỷ lại thì khó cho anh em trong cty. Đương nhiên khi cháu nó đủ lớn và nó thích thì em sẽ cho nó làm chung em.
Em thì đâu có mặt trực tiếp làm ở công trường, ngồi vp chém gió là chính. :D
Sợ gì
Chính vì làm chung cty ba nghiêm khắc hơn bình thường ấy chứ

Hạng D
23/8/15
1.782
26.870
113
55
Thằng ku của em đang học lớp 10. Hồi tối nó nói với em: Ba tìm cho con công việc làm thêm vào mùa hè.
Em cũng muốn cháu nó ra ngoài đi làm cho có va chạm xã hội và tích lũy kinh nghiệm sống, không cần tiền lương cao. Nhưng tìm cv gì làm phù hợp với tuổi của nó thì em nghĩ chưa ra.
Đăng ký cho nó theo 1 khoá hè oversea tại các nước nói tiếng Anh đi a. Đi như vậy nó vừa quen thêm bạn, tự chăm sóc bản thân, trao dồi thêm AV, có động lực học và tự tìm kiếm học bổng. Mấy trung tâm ILA có tổ chức đó.

Hạng D
14/8/11
4.167
87.970
113

Đầu tiên là nó phải THÍCH làm việc gì.
THÍCH rồi nó sẽ tự tìm hiểu !
Khi nó nói...... anh tìm việc cho nó làm thì m6. có cảm giác nó ko duy trì lâu mà chỉ nhất thời!!
Bọn trẻ nó cần làm những gì mà nó thích. nó thích nó sẽ tự tìm và nó sẽ làm ổn.
Bọn trẻ bây giờ rất năng động. Thằng con mình học lớp 10 mà nó cũng làm đủ thứ... dạy kèm các bạn khác, tham gia phiên dịch ở các hoạt động của các tổ chức ( phải phỏng vấn trước và làm nếu đủ tiêu chuẩn ) , tham gia hoạt động tình nguyện, tham gia CLB........... Nó tự tìm và chỉ báo cáo mình để xin phép. tất nhiên là mình khuyến khích ( với điều kiện đảm bảo việc học )
Với con anh @Liembk thì mình nghĩ tốt nhất anh nên khuyến khích cháu tìm việc ở một quán ăn, hay quán cà phê nào đó sạch sẽ nhẹ nhàng và nhiều khách ngoại quốc.... để thực tập giao tiếp TA và thêm kỹ năng xử lý tình huống cũng như các cách chế biến . Tiền không đặt nặng , thậm chí làm free ( nhưng mình đưa tiền cho chủ quán để trả công khuyến khích cháu )