Hạng B2
1/12/03
355
48
28
47
hóc bà tó
xe toyota thì có nhiều loại nhãn hiệu khác nhau nhung nó theo từng dòng đời , hiệu khác nhau
Việt nam thì thông dụng corona, corolla, cressida,camry. nhưng em không biết phân biệt như thế nào, công nghệ khác nhau như thế nào??? hay do cái gì mà nó khác nhau?
các bác nào biết chỉ cho em với???

evo
Hạng B2
28/5/04
119
0
16
RE: corona, corolla, cressida,camry làm sao phân biêt.

Em thì không biết nhiều lắm về công nghệ nhưng phân biệt đươc. Chúng nó khác nhau ở cái tem :D:D:D:D:D:D:D và vì cái tem mà chúng khác nhau.
:D:D:D:D:D:D:D

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Mấy xe đó khác biệt rõ rệt lắm chứ...
Trước hết, Hễ là Cressida thì các bác chắc chắn đó là xe có dung tích động cơ có thể lớn nhất so với các lọai trên cùng đời. Nó cũng là xe có vẻ VIP nhất với đặc điểm là luôn dẫn động cầu sau, máy bố trí xuôi thân xe, chiều dài thùng vỏ dài nhất và nội thất rộng rãi nhất. Đa số dòng xe này có động cơ V6, tuy nhiên đây lại không phải là dòng xe được ưa chuộng nhất, chí ít là ở VN ta.
Đến Camry, lọai xe có lẽ được biết đến nhiều nhất của To, chắc có lẽ không phải nói nhiều về nó. Với thùng vỏ trung bình điển hình cho dòng Sedan châu Á, với những kỹ thuật động cơ và trang bị nội thất tiên tiến nhất được áp dụng cho từng đời xe, Camry là chiếc Sedan được ưa chuộng và biết đến rất nhiều nơi trên thế giới.Camry có đặc điểm là luôn dẫn động cầu trước, phun xăng trực tiếp. (Cressida vẫn có nhiều xe đời cao nhưng dùng CHK!).
Corona là dòng xe phổ thông ở thị trường yêu cầu thấp hơn, động cơ của Corona có dung tích tối đa là bằng của Camry cùng đời (có thể sử dụng chung động cơ nhưng tính năng kém hơn, có thể sử dụng dộng cơ Camry đời trước, cũng có thể sử dụng chuẩn máy nhỏ hon( là của Corolla)).Nội thất và trang bị của Côrona có khi bị giản lược đến mức tối thiểu cho những thị trường "dễ tính", có những xe còn không có cả Seat Belt, loa thì chỉ có 2 cai....Đặc biêt là nghe nói, Corona không xuất hiện ở thị trường Mỹ, bác nào am tường cho biết thêm nhe...
Corolla là dòng nhỏ nhất trong 4 lọai trên nhưng cũng rất phổ biên. Đặc điểm là nhỏ gọn, kinh tế và phù hợp nhiều đối tương.Động cơ sử dụng thường có dung tích từ 1.3 tới 1.6, cá biệt những xe ở Mỹ có lọai động cơ 1.8... (Gần đây có dòng Corolla Altis chắc các bác cũng biết quá nhiêu..)Nó là dòng xe được bán ra nhiều nhất của To trên toàn thế giới đó, cách đây khá lâu lượng xe Corolla trên TG đã là 22 triệu chiếc, 1 con số quá ấn tương phải không?
Về cấu tạo thì Corona và Corolla đời cũ cũng làm cầu sauchủ động, chỉ từ khoảng năm 85 tới giờ thì luôn là cầu trước dẫn đông.
Ngòai ra, tại thị trường Nhật và HK có những dòng xe tương đương nhưng chỉ phục vụ cho thị trường này nên toàn là tay lái bên phải (nghịch với ta!) như Cresta, Chaser, Windom, Mark II...........
Vài dòng những gì em biết, bác nào biết nhiều hơn thì bổ sung và sửa sai cho em nha..

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44

Em thấy 3 thằng này thì dễ phân biệt ( bề ngoài ) nhất là thằng Cressida. Con này tồn tại lâu lắm rồi bây giờ vẫn còn ha ?

Hạng B2
1/12/03
355
48
28
47
hóc bà tó

cám ơn bác Au to mò mê tít:
vậy là CRESS>CAM>CORONA>COROLLA
thật tình thì tới bị giờ em mới biết được thứ hạng nó á. nhìn bề ngoài thì nhận ra mấy thằng này ngay ? nhung không biết máy móc , rồi độ sang trọng như thế nào??? cám ơn bác AUTOMATIC !
bây giờ em đã hiểu fugaca diệt trừ... ý quên.
mà còn gì nữa không các bác!

Hạng C
24/3/04
594
884
93
56
Biên Hòa - Vietnam

Bác Automatic còn thiếu 1 tí, Vip là Crown và Cressida tiếp đến Camry, Corona, corolla. Cressida thì thường là số tự động, máy 21R dọc rất khỏe, truyền động cầu sau, xác to nhưng bán kính vòng quay lại rất nhỏ, xoay trở rất linh hoat. Nói chung là chạy rất sương.

Hạng C
12/1/04
601
3
0
46
www.xehoivietnam.com

Trời ạ,

Thế mà em cứ thấy mấy con Cressida cũ cũ mà chê. Thì ra em này cũng lợi hại ra phết...

Cám ơn các bác nhiều nhiều...

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44

Hình như ở VN có 3 đời từ 90 - 91 - 92, em thấy dáng đẹp phết , không biết bây giờ còn không? Xe này ai thấp ngồi thì được , cao thì không được thoải mái lắm.

Đây là dòng sedan sang trọng hồi đó , con này khoẻ phết : máy 3.0 lít, đời trước đó (<1990) thì chỉ có 2.8 lít hay sao ấy, horsepower của nó lên tới 190. Hình như chạy số tự động?

corona, corolla, cressida,camry làm sao phân biêt.

evo
Hạng B2
28/5/04
119
0
16

Con này số sàn các bác ạ, chạy khoẻ lắm nhưng vì nó cũng cũ rồi nên hơi ồn. Em có người nhà vẫn đang chạy con này , chán cái nội thất màu nâu nên nhìn hơi tối

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

To bác đò ghe...:)
Em đâu co nói Cressisda là VIP nhất đâu bác? Bài mình đang bàn về 4 dòng xe đó mà, bác mà bắt em kể và phân lọai tất cả các mác xe To thi......."ối chết em"..........:D
Cres xài máy 21R là đời cũ lắm rồi, đời sau sẽ dùng Động cơ 22R, 24R ( 4 xi lanh!) và dòng máy VZ (6 xi lanh!), tồn tại song song cả số sàn và Auto....:)