Tập Lái
2/6/12
32
14
8
xe rùa 68 nói:
Lok cửa rồi mà cố tình mở thì có thể hư chốt hoặc cái nãy mở của . Nhưng , muốn an toàn phải chống mở cửa từ bên trong . Cách làm : mở cửa ra, ngay mép cửa chỗ ổ khóa có cái lỗ hình chữ nhật , hãy cắm chìa khóa vào và xoay ngang rồi rút chìa khóa ra , sập cửa lại sẽ không mở được từ bên trong nữa (cái nãy mở của bên trong sẽ mất tác dụng), muốn mở được thì lại mở cửa ra xoay lại , nên làm như vậy với cửa sau bên tài .

Xe em thì em khóa như vậy của sau tài, tránh f1 mở cửa không nhìn thì mệt mình.

Hạng D
4/6/10
1.732
2.433
113
suppersoi nói:
bác chủ lock như thế này nè: mở cánh cửa hàng ghế sau (bên nào em quên rồi), cho cái đầu chìa khóa vào và vặn về phía khóa cửa, lúc bác đi xe 1 ít, cửa tự động khóa, cho dù trẻ em trên xe có muôn mở cũng ko thê mở lúc xe dang chạy (trừ khi bác nhấn nút mở trên taplo hoặc trên remote), nhưng khi xe dừng hẳn, bác chuyển cần số về P là nó tự động mở cửa, ko cần phải ra bên ngoài mở (lưu ý trẻ con mở cửa xuống mà ko quan sát người đi sau). Như vẫy sẽ tiện lợi hơn nhiều là khóa hoàn toàn mà bác phải xuống xe ra mở cửa.
Vẫn mở được nhé bác. Em thử hết mấy chức năng này rồi. Em tóm tắt lại như sau (em đi Lac CDX 1.8):
1/ Khi xe chạy tầm 17-20km/h thì xe tự lock 4 cửa lại.

2/ Nếu sau khi tự lock cửa, kéo cái lẫy 1 cái thì sẽ unlock cái cửa đó. Nếu nhả cái lẫy đó ra và kéo thêm phát nữa là mở cửa luôn mặc dù xe đang chạy. Cái này em nghĩ GM nó biết nhưng cố tình làm như vậy để đề phòng trường hợp xe gặp sự cố mà người trong xe muốn nhảy ra ngoài khi xe đang chạy nên nó không đặt chức năng tự động lock lại khi người ngồi bên trong đã muốn unlock.

3/ Nếu chỉ kéo cái lẫy mở cửa 1 cái thì cái cửa đó bị unlock và nó KHÔNG tự lock cửa đó lại dù tốc độ chạy trên 20km/h. Em đã thử chỉnh setting các kiểu mà không được. Trong trường hợp này thì bác phải chủ động ấn nút lock trên taplo để khóa cái cửa đó lại.

Vì thế, nêu muốn child lock chỉ còn cách duy nhất là gạt cái lẫy nhỏ màu đen ở thành cánh cửa sau và chuyển nó qua vị trí childlock là OK. Nhược điểm là nếu quên để luôn childlock và người khác vào xe mà bác không nhắc họ, khi ra họ cứ giật cái chốt đó hoài thì có ngày nó sẽ gãy.

Một lưu ý khác: trong setting lock cửa, các bác có nhiều sự lựa chọn việc lock và auto lock... trong đó có chức năng tự động unlock khi bấm nút trên chìa khóa hoặc khi cài số P. Các bác có thể chọn unlock 4 cửa hay unlock cửa tài. Em thì chọn chức năng unlock duy nhất cửa tài để đề phòng bọn giật đồ khi bác dừng lại đổ xăng hay mua đồ.

Last edited by a moderator: