Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
"Đồng nghĩa ko bị phạt" là em nói chứ luật ko nói. Nhưng nếu phạt thì phiền bác dẫn chứng giúp em phạt bao tiền? Quá tốc độ 01 km/h trở lên là phạm luật, ko có gì phải tranh luận. Nhưng nếu khép vào lỗi "ko tuân thủ biển báo" thì quá chung chung, vì tính ra mọi lỗi đều là ko tuân thủ biển báo/tín hiệu/luật giao thông, và trong từng lỗi đó mới phân ra lỗi nào mức nào thì phạt khung nào, còn cái nào ko nói mức phạt thì ko thể phạt được. Nếu XXX phạt bác trong chính trường hợp bác nói là quá tốc độ 01 km/h với lỗi là ko tuân thủ biển báo thì bác có chấp nhận ko? Và mức phạt nào cho cái lỗi ko tuân thủ biển báo chung chung này?
P.S: em đang tranh luận theo hướng tích cực chứ ko cãi cùn với bác, đừng đánh đồng em với tụi trẻ trâu :)
Em đâu có nói bác cãi cùn, mà chỉ nói suy luận như vậy k ổn:
"Không đề cập đến phạt quá tốc độ từ 01 đến 04 km/h, đồng nghĩa là không bị phạt."

Nói đầy đủ là "Chế tài phạt vi phạm tốc độ không đề cập đến phạt quá tốc độ từ 01 đến 04 km/h, đồng nghĩa là không bị phạt về lỗi vi phạm tốc độ cho mức vi phạm này".
vì nó có thể có chế tài cho vi phạm khác, ở đây theo em là vi phạm biển báo.

Hạng D
4/10/15
1.429
2.506
113
36
Em đâu có nói bác cãi cùn, mà chỉ nói suy luận như vậy k ổn:
"Không đề cập đến phạt quá tốc độ từ 01 đến 04 km/h, đồng nghĩa là không bị phạt."

Nói đầy đủ là "Chế tài phạt vi phạm tốc độ không đề cập đến phạt quá tốc độ từ 01 đến 04 km/h, đồng nghĩa là không bị phạt về lỗi vi phạm tốc độ cho mức vi phạm này".
vì nó có thể có chế tài cho vi phạm khác, ở đây theo em là vi phạm biển báo.
Hì hì, nhưng thiệt tình là đến giờ chắc cả bác và em đều chưa nghe ai bị phạt lỗi quá tốc độ dưới 05 km/h hết đúng ko :)

Hạng B2
3/7/13
111
48
28
...nơi sinh ra
Em cũng giống bác chủ bị bắn 57/50 ở lane giữa ( cùng chổ bị bắn của bác chủ luôn),giấy hẹn cũng ngày 6/1 luôn và gọi điện vào 2 số điện thoại trên cũng không ai nghe máy , em tưởng chỉ có mình em bị vậy chứ ai dè cũng có người bị giống em, ha ha... thôi thì chạy lên trển đóng phạt coi như đi VT thêm một chuyến nữa.....☺
thế Bác đã đóng phạt chưa, em sáng mai lên đây...

Hạng B2
3/7/13
111
48
28
...nơi sinh ra
Mấy Bác ơi khổ lắm, em gọi từ hôm thứ 2 đến hnay luôn, không số nào trả lời. Mà xe của ông Cậu, nên mai bắt buộc phải chạy lên. May mà ổng nói mày cứ lấy xe cậu chạy lên... :)

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
Hì hì, nhưng thiệt tình là đến giờ chắc cả bác và em đều chưa nghe ai bị phạt lỗi quá tốc độ dưới 05 km/h hết đúng ko :)
Vấn đề chỗ đó, nhưng đó là suy diễn. Không bị phạt k đồng nghĩa là luật k chế tài.
Còn ta cứ khách quan, căn theo câu chữ của luật thì sao? có vi phạm hay không?
Việc bắt xe k xinhan cũng sau cả vài năm sau luật GTĐB 2008 mới thực hiện. Tại những năm 2009-2012 cũng nhiều người thắc mắc "cả nhà mình chưa nghe ai bị phạt lỗi k xi nhan hết, đúng không?".

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: No[2]
Hạng D
13/12/10
4.627
11.706
113
gửi a giấy tờ về nhà qua đường bưu điện nếu lỡ xảy ra thất lạc và mất thì ai chịu trách nhiệm hả các bác?

Hạng B2
3/7/13
111
48
28
...nơi sinh ra
... cuối cùng cũng đã chạy lên tận 189 Bạch Đằng - Tp BR đóng phạt 700k + 50k (xe ôm nộp kho bạc dùm). Tự nhiên giờ nhát chân không dám đạp hơn 60 nữa... nhục như con cá nục.

Tập Lái
6/7/11
43
2
8
49
Vậy là có giấy rồi hả bác! em định mấy bữa nữa mới chạy lên đóng cho chắc ăn, thôi thì hôm nay chạy lên đóng sẵn ghé Thành Phát luôn :D.