Hạng D
11/10/10
1.957
1.968
113
Bác bị gì kinh thế em đi hàng trăm lượt bị bắn 1 lần, em yêu cầu xem tem kiểm định của vũ khí , không hợp quy thế là phải cho em đi mà không phạt được
Nhaf em năm người mỗi lần đi mất vài triệu nếu đi tàu hay xe ngoài và tăxi, còn xe nhà thì rẻ èo vài trăm xăng chạy tá lả

Tập Lái
8/2/11
22
3
3
Em hỏi ngoài lề tí.
Bác chủ chạy 66/60. Giả dụ ngay lúc đấy yêu cầu xem hình ảnh và giấy kiểm định của máy bắn tốc độ. Trên giấy bắn tốc độ (theo em nhớ có lần được xem của một bác nào trên này post lên) thì có dòng: sai số +-2km/h.
Chiếu theo quy định bảo vệ quyền vô tội của công dân thì phải sử dụng các thông số có lợi cho công dân nhất. Như vậy tốc độ của bác chủ chỉ là 64/60km/h

Theo luật định thì 61-65 chỉ sẽ bị nhắc nhở chứ không xử phạt hành chính. Em lập luận thế có ổn không ạ?
Bác nào rành luật tư vấn em quả này phát!

Hạng D
26/11/09
1.054
904
113
Bà Rịa
Bác yên tâm đóng phạt qua chuyển khoản đi, em từ TPHCM chuyển tiền hôm trước, hôm sau bằng lái được giao tận nhà nhé, ngoài tiền phạt bác phải trả thêm phí ship 60k. Thích nhất CSGT Bà Rịa điểm này nhá.
CSGT cả nước áp dụng nộp phạt kiểu này thì em chả bao giờ cho ăn bánh mì
ôi, e đang ở BR, hãnh diện làm sao:)

Hạng D
4/10/15
1.430
2.508
113
36
Em hỏi ngoài lề tí.
Bác chủ chạy 66/60. Giả dụ ngay lúc đấy yêu cầu xem hình ảnh và giấy kiểm định của máy bắn tốc độ. Trên giấy bắn tốc độ (theo em nhớ có lần được xem của một bác nào trên này post lên) thì có dòng: sai số +-2km/h.
Chiếu theo quy định bảo vệ quyền vô tội của công dân thì phải sử dụng các thông số có lợi cho công dân nhất. Như vậy tốc độ của bác chủ chỉ là 64/60km/h

Theo luật định thì 61-65 chỉ sẽ bị nhắc nhở chứ không xử phạt hành chính. Em lập luận thế có ổn không ạ?
Bác nào rành luật tư vấn em quả này phát!
Chiếu theo Văn bản hợp nhất số 19/VBHN-BGDĐT ngày 19 tháng 12 năm 2014, tại khoản a mục 3 điều 5 thì phạt tiền từ 600k đến 800k cho lỗi vượt quá tốc độ từ 05 km/h đến dưới 10 km/h đối với xe oto. Các xe khác thì lỗi tương tự nhưng khác mức tiền phạt.
Không đề cập đến phạt quá tốc độ từ 01 đến 04 km/h, đồng nghĩa là không bị phạt. Có nghe nhiều bác nói đây chỉ là lỗi nhắc nhở, một phần tính vào sai số của máy bắn. Nhưng em xem thử thì hình như chưa có luật nào nói cái vụ sai số này.

Hạng B2
21/10/15
244
201
43
HCM
www.ttrungdung.com
Tỉnh nào cũng áp dụng vụ này thì đỡ biết mấy nhỉ.
Nhớ hồi xửa hồi xưa em vs đám bạn đi VT chơi bị bắn tốc độ ngay gần Bà Rịa làm 1 tuần sau phải xách xe đi đóng phạt và lại lượn ra VT chơi tiếp :D

Hạng D
8/11/12
1.212
1.277
113
Sài Gòn
Có 1 điểm chung là các số đt đường dây nóng, đường dây nguội liên quan đến xứ sở thiên đường đều không có ai nghe máy, mình đã thử và khẳng định.

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
Không đề cập đến phạt quá tốc độ từ 01 đến 04 km/h, đồng nghĩa là không bị phạt.
Chỗ nào nói "đồng nghĩa là k bị phạt" vậy bác?
Nếu xe ô tô rẽ trái tại biển cấm rẽ trái (123a) thì bị phạt lỗi "k tuân thủ biển báo", ta cãi rằng tôi có phạm lỗi này đâu, phải có quy định phạt "ô tô rẽ trái" thì tôi mới bị phạt à? luật k có chế tài "ô tô rẽ trái ở nơi có biển cấm rẽ trái" thì k được phạt tôi?

Nên xe lố trên 1km cũng bị phạt, nhưng với lỗi "k tuân thủ biển báo" mới đúng.

Tập Lái
6/7/11
43
2
8
49
Em cũng giống bác chủ bị bắn 57/50 ở lane giữa ( cùng chổ bị bắn của bác chủ luôn),giấy hẹn cũng ngày 6/1 luôn và gọi điện vào 2 số điện thoại trên cũng không ai nghe máy , em tưởng chỉ có mình em bị vậy chứ ai dè cũng có người bị giống em, ha ha... thôi thì chạy lên trển đóng phạt coi như đi VT thêm một chuyến nữa.....☺

• Like
Reactions: mrkoolloo
Hạng D
11/10/10
1.957
1.968
113
Nếu xe ô tô rẽ trái tại biển cấm rẽ trái (123a) thì bị phạt lỗi "k tuân thủ biển báo", ta cãi rằng tôi có phạm lỗi này đâu, phải có quy định phạt "ô tô rẽ trái" thì tôi mới bị phạt à? luật k có chế tài "ô tô rẽ trái ở nơi có biển cấm rẽ trái" thì k được phạt tôi?

Luật không cho chạy quá t đ t đ cho phép có nghĩa là chạy quá...la phạm luật. Về lý thuết tòa có thể kết án rồi, vd quá tốc độ gây hậu quả ngh trọng thì xử theo điều .... bộ luật hình sự tội vi phạm các quy định điều khiển p t g th đường bộ gây hậu quả nghiêm trọng. Em dự là thế

Hạng D
4/10/15
1.430
2.508
113
36

"Đồng nghĩa ko bị phạt" là em nói chứ luật ko nói. Nhưng nếu phạt thì phiền bác dẫn chứng giúp em phạt bao tiền? Quá tốc độ 01 km/h trở lên là phạm luật, ko có gì phải tranh luận. Nhưng nếu khép vào lỗi "ko tuân thủ biển báo" thì quá chung chung, vì tính ra mọi lỗi đều là ko tuân thủ biển báo/tín hiệu/luật giao thông, và trong từng lỗi đó mới phân ra lỗi nào mức nào thì phạt khung nào, còn cái nào ko nói mức phạt thì ko thể phạt được. Nếu XXX phạt bác trong chính trường hợp bác nói là quá tốc độ 01 km/h với lỗi là ko tuân thủ biển báo thì bác có chấp nhận ko? Và mức phạt nào cho cái lỗi ko tuân thủ biển báo chung chung này?
P.S: em đang tranh luận theo hướng tích cực chứ ko cãi cùn với bác, đừng đánh đồng em với tụi trẻ trâu :)