Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Bài này mà thay bim5 bằng mẹc E là các saler mẹc, các thanh niên đi xe đạp vào nhảy dựng, bất chấp để bênh mẹc rồi, phải nói ở vn dân k đc chạy con mẹc đúng nghiã (toàn lắp ráp, chỉ hiếm hoi vài con gle, maybach thì k tính) mà cứ gào lên như đúng rồi, chê cả bim và audi (nhập nguyên chiếc) mới ghê.
Bác Trác đông Lai là mod voz qua đây? Còn bác califonian giống lão Tạch? Bác cali phán chuẩn đấy, bên mĩ xe đức sau 3 năm (hết bh) hãng nó hay khuyên đổi xe mới, nói chung là chơi xe đức thì cả đời nai lưng làm giàu cho hãng (dân mĩ có income 100% mua xe trả góp), 3 năm là thay xe mới, ai k thay thì mua xe khác, con xe đức để làm kiểng, đi lòng vòng tp, k dám đi xa sợ nằm đường. Còn xe Nhật bên mĩ full option cũng đầy đủ chứ k thua xe đức đâu. Công nghệ thì xe đức hay vẽ ra thôi, theo mình thì nhiều cái vớ vẩn: lùi chuồng (hình như 2007-2008 lexus ls đã làm), hay giờ là đkhiển xe ra vào garage bằng chìa khoá, chỉ tay đkhiển từ xa vào màn hình, cảnh báo buồn ngủ (của mẹc, bằng cách cho rằng khi say hay khi ngủ lái xe là buông 2 tay khỏi vô-lăng), giới hạn tốc độ...vv..v.. nói chung là không cần thiết.
Mình viết vụ 3 năm thay xe là theo người thân (chị ruột, chú bác ruột) bên mĩ và canada nói nhé. Bên đó cũng như vn thôi, đã chơi xe đức là phải chịu tốn tiền (tiền công sửa mỗi lần tính tiền ngàn $, chưa kể phụ tùng).
Còn về độ nặng nhẹ của xe với tăng tốc thì mình so sánh camry vn 2008 và lexus es250 2019 (của nhà mình) bên box lexus các bác có thể qua xem.
Theo cá nhân em thì 2 xe trong bài so về tăng tốc 0-100km/h chắc tuổi tí so với bim3, focus, và vios 2018 nhé.
Bác Trác bớt lý thuyết lại, buông phím và ra hít thở khí trời đê.
Mỹ và Canada nếu xác định giữ xe Đức 3 năm sau đó đẩy đi thì người ta thuê 3 năm/ 36k dặmcho nó nhẹ đầu chứ đa phần không ai đi mua đâu mụ.Thuê hay mua thì cũng phải trả tiền hằng tháng, có điều mua thì xác định sau 3 năm bán lại con xe rốt giá cũng 1/3- 1/4 thì tính ra đi thuê có lợi hơn vì thuê xe chỉ trả trước khoảng vài ngàn khi ký hợp đồng tinh ra có lợi hơn so với mất giá

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Camry em chạy nhiều rồi bác ạ, từ Cam Việt cho đến Cam nhập Mỹ, nhưng nếu bác thích nói vậy thì thôi. Không bàn nữa. Em chả phải cuồng Đức gì, nhưng bác nên biết châu âu mới là cái nôi của nền công nghiệp oto, cơ khí, k phải châu á. Công ty em xài thiết bị của Đức rất nhiều, và em khẳng định hàng của Đức có độ tin cậy cao hơn Nhật và Hàn phải gấp đôi. từ thiết bị điện cho đến thiết bị cơ khí. Nó chỉ có mỗi bệnh là giá cao, phức tạp, khó bảo trì bảo dưỡng, hư là thay chứ k không có khắc phục.
P/S: cứ thoải mái đi bác, bác sợ thù hằn rồi ra đảo hả???

Độ tin cậy cao của xe Đức thì dân ở Mỹ họ quá hiểu bác à.Lexus/Acura chạy tới 100k dặm chưa có vấn đề gì, chỉ thay thế mấy thứ hao mòn do sử dụng như ắc quy, lốp, thắng chứ mấy con xe Đức từ bình dân như VW cho tới xe sang như Porsche, Audi, BMW, Mer tới tuổi đó là đã vô dealership để service thay thế phụ tùng rồi.Đụng vô xe Đức dek có gì rẻ cả tiền công thợ lẫn phụ tùng và dek có gì đơn giản cả.Bên đây goi mấy con xe Đức cũ lbằng cái tên goi là money pit đấy
Bởi vậy xe Đức bên Mỹ này rớt giá kinh dị.Mua xe sang cũ thì đa phần ngươi ta kiếm mua Lexus cho nó lành chứ mấy con xe cũ Đức thì next cho nó nhanh

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
"Độ tin cậy" ở đây hiểu theo nghĩa nào?

Mấy thông số bác đưa ra là của hãng để tham khảo thôi. Chạy thử là biết ngay có đúng k, nó đưa ra 5,9s nhiều khi chạy 9-10s mới lên 100km/h đc. (Es250 của em nó ghi 8,3s mà em đạp 14s ở normal và 12s ở sport, em có post clip bên box lexus).

Mới search thử có clip thằng kia bên thái hay indo gì đó chạy wave 100 (k biết có độ k), nó tăng tốc 0-100 km/h là 12s. Bác xem từ phút 1:35 tới 1:47 là thấy ngay. Như vậy bim3 chắc gì ăn wave ghẻ??? Focus với vios chắc tuổi tí?

Nói nôm ra, con Lexus RX chạy 100k dặm chưa đau đầu khổ chủ bằng con BMW X5 vô dealership bảo dưỡng nhìn cái bill chủ xe xám hồn liền là đủ hiểu độ tin cậy của mấy con xe Đức bên đây rồi.Lexus chạy tới 100k dặm chưa bi rỉ nhớt, blower motor còn ngon lành, waterpump vẫn làm việc tốt chứ BMW tới chừng đó rỉ nhốt tè le,phãi thay blower motor và cả waterpump rồi
Nội không ba món đó sửa chữa trong dealership nó quất cho cái bill cũng 5000, 6000 $ trở lên rồi.Đó là chưa nói tới hộp số BMW mà có vấn đề thì chủ xe có mà khóc tiếng Mán luôn.Bay thêm ít nhất 7000$ nữa

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
27/6/19
196
90
46
Search sơ sơ clip trên youtube vios tăng tốc 7s (từ giây thứ 8 đến giây15 trong clip) là lên 100km/h, lên hết cỡ ~ 220km/h luôn. Bim 5 tuổi tí hả bác Trác. Hahah.
Bữa mình đạp gas từ từ nên xe mình lên chậm quá, bữa sau làm lại đạp giống nó lên 4 x 1000r/min xong gạt cần số xem sao. K biết hư hộp số k??

Hạng B2
27/6/19
196
90
46
Bmw g30 520i đạt 8,1s từ 0-100km/h và đạt tốc độ top speed 228km/h:

Mer e200 đạt 8,73s từ 0-100km/h, và top speed 231 km/h:

9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Search sơ sơ clip trên youtube vios tăng tốc 7s (từ giây thứ 8 đến giây15 trong clip) là lên 100km/h, lên hết cỡ ~ 220km/h luôn. Bim 5 tuổi tí hả bác Trác. Hahah.
Bữa mình đạp gas từ từ nên xe mình lên chậm quá, bữa sau làm lại đạp giống nó lên 4 x 1000r/min xong gạt cần số xem sao. K biết hư hộp số k??
rãnh, toàn đem mấy em đã được độ rồi lên đây rồi nói 5s vs 7s. Bác đúng rãnh quá. Những xe đã độ thì nó phá vỡ quy luật rồi, nếu bác đưa xe độ thì bác lên quê em, 67 nó đóng 120 km/h như thường. ex 150cc chưa chắc chạy qua nó. Còn con vios thì thôi, đừng nhắc tới, cứ nhắc tới vios là thấy nãn rồi. một cái xe không có gì để hư, k thể bán ở các thị trường phát triển mà so làm quái gì cho mệt.

9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
"Độ tin cậy" ở đây hiểu theo nghĩa nào?

Mấy thông số bác đưa ra là của hãng để tham khảo thôi. Chạy thử là biết ngay có đúng k, nó đưa ra 5,9s nhiều khi chạy 9-10s mới lên 100km/h đc. (Es250 của em nó ghi 8,3s mà em đạp 14s ở normal và 12s ở sport, em có post clip bên box lexus).

Mới search thử có clip thằng kia bên thái hay indo gì đó chạy wave 100 (k biết có độ k), nó tăng tốc 0-100 km/h là 12s. Bác xem từ phút 1:35 tới 1:47 là thấy ngay. Như vậy bim3 chắc gì ăn wave ghẻ??? Focus với vios chắc tuổi tí?
Độ tin cậy: là nó làm việc đúng ý mình, với những gì mình đã lập trình thì nó sẽ làm việc với sai số cho phép trong thời gian dài. Mình ví dụ nhỏ nhé
Với máy cắt điện đường dây, mình cài đặt 20ms thì phải cắt nếu có sự cố. Với máy cắt của Đức thì thường là cắt trong thời gian này, còn những máy cắt của Hàn, Nhật thường sai số hơn. chưa kể máy của Đức lắp lên 15 năm sau vẫn vận hành bình thường, độ tin cậy và ổn định cao. Còn các máy cắt của Nhật, Hàn thì chuẩn bị thay lần thứ 2.
P/s: Xe thì xe nào cũng cần phải sửa, nó tới thời gian bảo dưỡng và thay thế mà chạy ráng thì nó lock. khi nó lock giữa đường thì lại kêu là nó kém tin cậy. Đối với mình, đó mới là tin cậy, vì nó an toàn cho tính mạng cái thằng người điều khiển nó. Còn mua xe Đức nghĩa là giá cao hơn xe Nhật, thì phụ tùng thay thế của nó cũng đắt hơn là bình thường. xe phức tạp hơn thì công sửa chữa sẽ mắc hơn cũng là bình thường. Những người có tiền, làm ra nhiều tiên mới chơi xe sang. Còn ngồi đây phán là xe này sửa mắc, xe kia sửa rẽ thì k chơi xe sang được đâu. ngay cả CEO của Toy, Lexus còn phải ganh tị với xe của bọn phát xít, dù họ có cố gắng thế nào cũng k bjo bằng được.