Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Cùng tìm hiểu âm thanh xe hơi

O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC
RE: Cùng tìm hiểu âm thanh xe hơi

bác ptson nói đúng đó công suất 1300w PMPO đi nữa cũng không thể chạy class A được.

• Like
Reactions: truongnguyen_268
O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

Bác ơi ... theo em biết Class A dùng cho đồ high-end hoặc đồ công suất thấp ... cái này mà chơi tới 1300w rồi Class A thì thành cái lò nướng quá
bác ptson nói đúng đó công suất 1300w PMPO đi nữa cũng không thể chạy class A được.
Class A Circuitry (hệ thống mạch), Regulate Mosfet Power Supply (Phần công suất sử dụng Mosfet).
Ko phải như mấy cái ampli bóng đèn như đồ nhà đâu bác, (Do em ko chú thích kỹ).

Hạng B2
2/1/06
312
0
0

BÁC sịt te ơi 1300w mà chạy class A kể cả Phần công suất sử dụng Mosfet thì âm li khủng long lắm nó phải nặng cỡ 100 kg trở lên bác ạ không bé như cái âm li của bác post lên đâu cái âm li class A của em ở nhà 50w mà nó đã nặng hơn 20kg rồi(đồ bán dẫn ,đồ đèn thì còn nặng hơn:D:D)

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

Ampli trên dùng hệ thống board mạch Class A thôi bác ui,
Bác vào mấy cái link sau để tham khảo thêm chơi nhé (Rockford Fosgate đang phá kỷ lục của thế giới âm thanh ôtô bằng ampli Hybrid lên đến 15000w đó bác, JBL hiện đang có ampli mono 6000w @ 1ohm).
http://www.rockfordfosgate.com/news/templates/template.asp?articleid=173&zoneid=3
http://www.jbl.com/car/products/product_detail.aspx?prod=A6000GTI&cat=AMP&ser=GTI&language=ENG&country=US®ion=USA

Hạng D
22/2/06
1.297
7.840
113
46
Sài Gòn

Trích đoạn: MEOTOXEMAY

BÁC sịt te ơi 1300w mà chạy class A kể cả Phần công suất sử dụng Mosfet thì âm li khủng long lắm nó phải nặng cỡ 100 kg trở lên bác ạ không bé như cái âm li của bác post lên đâu cái âm li class A của em ở nhà 50w mà nó đã nặng hơn 20kg rồi(đồ bán dẫn ,đồ đèn thì còn nặng hơn:D:D)

Cái amply 1300W cho xe hơi này có lẽ là công suất PMPO bác Mê-otô-xe máy ạ(ko biết viết đúng thứ tự ko nữa :D:D:D)

Còn cái amply class A ở nhà bác 50W là công suất RMS. Iem ko dám lạm bàn về 2 chỉ số công suất này ở đây vì sợ hiểu biết của mình ko tới. Đại loại là 50W RMS của amply nhà bác mà xài kèm loa độ nhạy cao thì dư sức thổi tung cái xe đang đậu cách đó 20m :D:D:D

p/s: Amply nhà bác là loại gì vậy???. Iem thích nghe nhạc nhẹ nhàng nên rất khoái amply bán dẫn có chế độ class A nghen :D

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

Cái trên là tổng công suất RMS của tất cả 7 kênh cộng lại các bác à, và được đấu nối với các trở kháng khác nhau cho từng kênh: 4 kênh x 100w (@ 2ohmw) + 2 kênh (@ 2ohm) x 200w + 1 kênh sub (@ 1ohm) x 500w = 1300w, sau đây là spec của nó:

NUMBER OF CHANNELS 7

OUTPUT POWER (WATTS):

RMS @ 4 Ohms 50 x 4,+100 x 2,+200 x 1

RMS @ 2 Ohms 100 x 4,+200 x 2,+ 400 x 1

RMS @ 1 Ohms 500 x 1 (subwoofer channel only)

T.H.D.: <0.02%
Luôn tiện em gởi cho các bác bảng so sánh các loại công suất mà các nhà sản xúât hay dùng một cách úp úp mở mở

Cùng tìm hiểu âm thanh xe hơi

Last edited by a moderator:
Tập Lái
17/5/06
37
0
0

Các bác cho hỏi một câu (không biết gì cả), em nhìn ảnh thây các bác độ loa trông rất đẹp, và nghe các bác nói âm thanh cũng rất hay, nhưng em thắc mắc là nếu cốp sau mà dùng để loa như thế thì có để đồ vào trong đó được không, âm thanh có bị giảm chất lượng không, hoặc có làm hỏng bộ loa không, trong cốp sau em thường để đủ mọi thứ lỉnh kỉnh, từ két beer, nước uống, túi vợt, ... linh tinh đủ mọi thứ để khi cần là có ngay. em thấy có bác đi viếng đám ma còn cho cả vòng hoa vào đó nữa. bây giờ cốp chỉ để loa mà không dùng được với mục đích khác thì bất lợi nhỉ.

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

Tất nhiên là phải hy sinh bớt ko gian của cái cốp xe rồi bác ơi. Tuy nhiên, nếu được tư vấn tốt thì người sử dụng sẽ có sự chọn lựa tốt nhất với ko gian ko bị hạn chế mà chất lượng âm thanh vẫn ko bị ảnh hưởng.
Thường thì có 2 loại loa sub với các ưu nhược điểm sau:
1. Sub điện (có ampli tích hợp sẵn):
Ưu điểm: Nhỏ gọn (có loại rất nhỏ), giá thành rẻ
Nhược điểm: Công suất + chất lượng hạn chế, ko phù hợp với loại xe Sedan
2. Sub hơi (loa rời, ampli rời):
Ưu điểm: Mạnh mẽ, chất lượng cực chuẩn và phù hợp với nhiều loại nhạc nếu biết lắp đặt và cân chỉnh, phù hợp với tất cả các loại xe
Nhược điểm: To lớn, giá thành cao, khó lắp đặt.
Riêng với cá nhân em_ vì yêu cầu của nhiều khách hàng cần điều kiện là loa phải nhỏ gọn, mạnh mẽ và chất lượng, em đã chọn những loại loa nhỏ từ 8 inch - 10 inch (loại 2) và đóng loại thùng nén (SEALED - loại này có ưu điểm là ko cần thùng lớn và chất lượng thì chuẩn hơn các loại khác nhưng ngược lại ko làm được người nghe phải ép tim như các loại còn lại).
Khi nào tiện, em sẽ chụp hình xe của bác Kiên (v-kool) để các bác xem.

Hạng B2
14/9/04
130
1
18

Bác HP stereo ơi, loa sub đặt trong cốp sau thì có cần đục lỗ thông hơi vào cabin ko? Nếu ko thì âm thanh thế nào? và người ngồi sau có bị "vỡ đầu" không vậy????????????????
Nếu ổn em lắp cho em LAC nhà em.