Tập Lái
16/8/07
26
2
3
Xe Mer C200 -2008 cuả em sau 3 tuần liền không sử dụng, khi cắm chìa khóa vào thì hệ thống táp lô vẫn lên đèn và báo đầy đủ nhưng không đề được, đi mượn bình khác câu vào thì đề máy nổ nhưng hệ thống táp lô lại mất điện hoàn toàn, đem xe ra chạy thử thì thấy như sau :
- Hệ thống xi nhan trái- phải, máy nghe nhạc vẫn sử dụng được nhưng trên táp lô không hiển thị
- Hệ thống đèn pha cốt luôn sáng không tắt được
- Hệ thống thắng, trợ lực tay lái bình thường
Sau khi chạy xe khoảng 30 phút cho sạc ắc quy, để qua hôm sau thì lại mất điện toàn bộ phải dùng chìa khóa cơ để mở xe, lại lấy ắc quy khác câu vào mới đề được
Gọi điện cho Hotline Mer thì được đề nghị đem vào hãng kiểm tra. Nhưng mà làm sao đi được khi em ở Gia Lai cách xa các đại lý Mer hơn 500 km xe thì lại không hiển thị tốc độ khi chạy, mặt khác với tình trạng xe chập chờn như vậy khi đi xa có trời mới biết có chuyện gì xảy ra !!! Vậy mong các Bác sĩ auto cứu em với.

Hạng D
1/2/07
1.105
282
83
Re:Cứu em : C200 mất điện táp lô hoàn toàn

Thay bình mới đi bác chủ, xe lâu lâu chạy thì nên 2,3 ngày nổ máy cho nó sạc bình

Last edited by a moderator:
SRS confirmed
Hạng B2
26/10/09
325
4.855
113
Viet Nam

Tình hình xe bác nhiều khả năng bi chuột cắn dây điện rồi
Bác xem kỹ các dây điện khoang động cơ,nhất là dây điện ở hộp cầu chì
Nếu không phát hiện gì bất thường thì bác chịu khó thuê xe tải chở về xưởng Mer thoi

Tập Lái
16/8/07
26
2
3

Cám ơn các bác đã chia sẻ, thay accu là việc đầu tiên, nhưng chở xe vào hãng là giải pháp cuối cùng, hy vọng có bác nào có cao kiến giúp em không phải sử dụng giải pháp này

Tập Lái
16/8/07
26
2
3

Em đã làm cho xe hoạt động hoàn chỉnh rồi các bác ơi. Sau khi nghe góp ý của mọi người trên diễn đàn,việc đầu tiên em cho thay ngay ắc quy và kết quả là xe hoạt động bình thường trở lại. Thật mừng không tả được vì cứ nghĩ đến đoạn phải thuê xe chở vào SG rồi bỏ công ăn chuyện làm mà theo hầu nó thật oải quá! Qua chuyện này em rút ra bài học là ở tỉnh lẻ không nên đi xe ... đẳng cấp! vì có sự cố kỹ thuật bác sĩ địa phương không dám đụng vào mà phải cõng em nó đi chữa bệnh ở bệnh viện chính hãng gần nhất cũng 500km thì phê quá. Cũng may lần này em nó chỉ mới nhức đầu sổ mũi thành ra nhờ các chiên da online chẩn đoán giúp đỡ từ xa mà hết bệnh. Cám ơn các bác nhiều nhiều.

Hạng C
10/11/12
512
90
28

Các bác cho hỏi tăm, sao xe em đang chạy,thì tua máy tăng cao bất thường,,có hiện tương như mất số vậy bác, khi chuyển qua mức tốc độ khác xe bị dựt giống như xe số sàn mà nhả kên ra không đồng bộ vậy, là tại sao vậy các bác ,xe. Mec s500 đơi 2005

Tập Lái
5/7/11
43
0
0

s500 đời 2005 là còn mới mà có hiện tượng như vậy...hihihi... có vẻ như xe bác bị vấn đề hộp số, nếu như đạp ga - vòng tua tăng cao mà ko chuyển số (giống như mất số như bác nói) thì e nghĩ liên quan vỉ điện của hộp số, cắm máy chẩn đoán vào xem báo lỗi gì.
Nếu bác tắt máy xe, rồi khởi động lại và đi bình thường thì ok