Hạng B2
28/1/09
120
44
28
Em thấy các anh kỹ thuật cũng có test như bác nói: nổ máy, mở nắp kẹt thì em thấy 1 lúc sau nước nó trào ra kêu dạng nước khi sôi.
Lúc thay nước làm mát thì em cũng không rõ là các anh thợ cso xả gió không? Em cũng không biết là xả gió là làm những gì. Nhưng chắc chắn là không bật hệ thống sưởi vì xe em bị ngắt hệ thống sưởi rồi. Cắm máy quét thì không thấy lỗi gì hết bác
Xả gió mục đích đẩy hết bọt khí trong ht ra ngoài để nước lưu thông toàn ht. Mỗi xe sẽ có nút xả gió khác nhau. Cụ tìm đọc bài hướng dẫn quy trình thay nước làm mát cho oto sẽ rõ

Hạng B2
14/9/10
419
15
18
44
Cần gì sả gió , đổ nước đầy đạp ga một lúc châm thêm nước thẳng vào nắp két , hệ thống giải nhiệt đâu phải như côn hay thắng mà cần sả gió
Em đi nhiều xe, tự xúc rửa két nước hoài chưa bao giờ phải sả gió gì cả

• Like
Reactions: CaMap2001
Hạng B2
14/9/10
419
15
18
44
Mục 2 thì chắc chắn là thông rồi ạ.
Mục số 1 thì em có test hệ thống dẫn nước phần động cơ rồi bác, nó không bị ngẹt đâu. Còn cái vụ nổ máy xem ống xả có ra nước không như bác hướng dẫn thì em chưa làm. Nhưng khi mà máy nổ (lúc hệ thống làm mát không tuần hoàn) thì em có đẻ ý thấy ống xả có bắn ra 1 ít nước. không biết như vậy có bị sao không?
Nó bắn ào ào chứ không phải một ít đâu bác , bơm nước mạnh lắm

Hạng B2
28/7/14
136
85
28
35
Cần gì sả gió , đổ nước đầy đạp ga một lúc châm thêm nước thẳng vào nắp két , hệ thống giải nhiệt đâu phải như côn hay thắng mà cần sả gió
Em đi nhiều xe, tự xúc rửa két nước hoài chưa bao giờ phải sả gió gì cả
bác nói vậy là sai rồi, thường thì khi thay nước làm mát bao giờ cũng phải xả cái đó ra, nếu không xả sẽ làm cho nhiệt độ sôi của nước làm mát bị giảm và dễ dẫn đên tình trạng overheat. Bác làm ở đây là xúc giửa két nước nó hoàn toàn khác đó.

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Em thấy các anh kỹ thuật cũng có test như bác nói: nổ máy, mở nắp kẹt thì em thấy 1 lúc sau nước nó trào ra kêu dạng nước khi sôi.
Lúc thay nước làm mát thì em cũng không rõ là các anh thợ cso xả gió không? Em cũng không biết là xả gió là làm những gì. Nhưng chắc chắn là không bật hệ thống sưởi vì xe em bị ngắt hệ thống sưởi rồi. Cắm máy quét thì không thấy lỗi gì hết bác
Xả gió thì phải mở heat lên tối đa.Tự xả gió ở nhà đi, rất dễ không cân nhờ thợ đâu.Mở capo xe, mổ nắp radiator ra, mở máy cho xe chạy không tải tại chỗ chừng 5-10 phút.Vặn heat lên tối đa, quan sát sẽ thấy khi coolant nóng lên sôi sùng sục rồi từ từ ha thấp xuống là lúc bot khí trong coolant đã bi nặn ra.Châm thêm coolant cho đầy rồi xả gió thêm lần nữa

• Like
Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Bên trong máy có nhiều đường dẫn nước làm mát, không lẻ xe Bác bị nghẹt hết các đường nầy? có vậy nước mới không tuần hoàn.
Thường thì đường ống dẫn mềm ( radiator hoses ) 2 ống trên và dưới ít khi nào bi nghẹt lắm vì tiết diện của nó to. cùng lắm bi hở làm nước coolant xì ra tí tí thôi.Chắc do bọng khí trong coolant chưa được xả ra đó thôi

Hạng D
21/3/08
4.829
4.311
113
hcm
Mục 2 thì chắc chắn là thông rồi ạ.
Mục số 1 thì em có test hệ thống dẫn nước phần động cơ rồi bác, nó không bị ngẹt đâu. Còn cái vụ nổ máy xem ống xả có ra nước không như bác hướng dẫn thì em chưa làm. Nhưng khi mà máy nổ (lúc hệ thống làm mát không tuần hoàn) thì em có đẻ ý thấy ống xả có bắn ra 1 ít nước. không biết như vậy có bị sao không?

Em nghĩ bác chủ hiểu nhầm hai cái từ ống xả :) Đang nói hệ thống làm mát mà bác xem cái ống bô ah?

Còn bác chủ bảo máy đang nổ, mở nắp két nước mà nước trào ra dạng nước sôi thì đích thị đường nước từ két sang giải nhiệt cho máy không thông. Nếu thông, có mở nắp két nổ máy thì nước cũng không trào ra ngoài đâu!

• Like
Tập Lái
12/12/13
16
2
3
42
HCM
Em chào tất cả các bác.

Xe em đã xong cái vụ không tuần hoàn nước hệ thống làm mát động cơ. Nó bị ngẹt trong động cơ. Em đã xử lý xong. Em cám ơn tất cả các ý kiến đóng góp của các bác. Chúc các bác sức khỏe và thành công trong cuộc sống.

Hạng D
13/12/10
4.627
11.706
113
Em chào tất cả các bác.

Xe em đã xong cái vụ không tuần hoàn nước hệ thống làm mát động cơ. Nó bị ngẹt trong động cơ. Em đã xử lý xong. Em cám ơn tất cả các ý kiến đóng góp của các bác. Chúc các bác sức khỏe và thành công trong cuộc sống.
Cuối cùng là bị làm sao bác post cho ae có kinh nghiệm nhé

Hạng B2
15/8/17
291
46
28
Quận 2, Tp.hô chí minh
Nó bi
Em chào tất cả các bác.

Nget trong động cơ bác xử lý cách nào vậy?