Hạng B1
3/7/15
83
35
18
44
Hi các cụ,

Em tham gia diễn đàn này đã lâu nhưng hôm nay mới đăng ký thành viên, có một vấn đề kính nhờ các cụ có kinh ngiệm về subaru tư vấn giúp em cái.

Sau vài tháng lựa chọn và lái thử một số dòng crossover, cuối cùng em chọn subaru outback 3.6 2015. Vì:

- Xe nhập từ Nhật (chắc chắn hơn xe lắp ráp trong nước hoặc từ Hàn Xẻng)
- Ngoại hình thể thao, hiện đại.
- Nội thất sang trọng, hơn hẳn các đối thủ cùng phân khúc.
- Trang bị tương đối đầy đủ các công nghệ tiên tiến hiện nay
- Phù hợp túi tiền. Tầm dưới 2tỷ thì dám chắc không con nào qua được outback 3.6 2015. Em cũng từng ngắm Mer GLK nhưng vấn đề nằm ở chỗ em mua xe để chạy chứ không phải để canh, cũng không phải để sang chảnh vì chủ yếu chạy đường dài(công việc của em hay đi tỉnh).
- Cuối cùng do chẳng nhiều người biết Subaru nên không ai dám bình loạn bất cứ cái gì (đù, bình loạn cái xe mà mình đíu biết mắc công bị người ta nói ngu còn tỏ ra nguy hiểm keke).

Nhưng đến ngày chuẩn bị bung lúa thì em dẫn bà cả ra tet-rai một vòng, hàng ghế tài thì chuẩn rồi, nhưng bà cả ngồi sau cứ nói là sao nó cứ tưng tưng khó chịu quá còn thua cả ngồi con taxi. Hỏi các anh sales thì nhận được câu trả lời: "phuộc Outback là dạng phuộc cứng nên nó chỉ êm ái khi chạy tốc độ trên 60km", khổ cái đường Việt Nam đa số là 50km, nên giờ không biết sao luôn.

Có cụ nào chạy outback 2015 rồi tư vấn em cách khắc phục nhược điểm này không? Nếu không chắc em phải suy nghĩ về con forester thôi (nội thất và ngoại hình không sang bằng outback)

Mong các cụ giúp em phát, vì dù gì thì cả 2vc đều rất là mê con outback 2015.

Tks các cụ!

Hạng B2
17/12/14
433
710
93
Dòng xe nào cũng có những ưu điểm và nhược điểm bác ạ. Một em vợ hai mà đáp ứng được hết các tiêu chí của cánh đàn ông mình thì cũng có một nhược điểm là "hầu bao" của mình phải rủng rỉnh. Công nhận các phân tích, đánh giá của bác sao giống em quá. Trong cuộc sống quan trọng nhất là khâu quyết định bác ạ, còn bình luận thì anh hùng hảo hán nhiều lắm. Em lấy OB 3.6 được 2 tuần rồi sau 6 tháng đặt hàng, MIV Sài Gòn công nhận em là người đặt 3.6 đầu tiên đấy. Nói chung em này xứng đáng với giá # 2 tỷ, chắc chắn trong tầm giá này không có em nào hơn được em này về các công nghệ cốt lõi được trang bị, nhất là an toàn và cảm giác lái. Chúc bác chủ có quyết định đúng theo lý trí và con tim của mình.

• Like
Reactions: bl3399 and longfan
Hạng B1
3/7/15
83
35
18
44
Cảm ơn bác @giahuy nhiều, em đồng ý với bác nhược điểm cuối cùng là hầu bao. Chắc em đành phải rướt FXT vậy, cũng không thua kém là bao, mà cảm giác lái có vẻ còn nhỉnh hơn con outback một chút.
Lấy xe xong em sẽ vào hội SOG của @khoavan lâu lâu off với ae học hỏi kinh nghiệm

• Like
Reactions: KHOAVAN
Hạng D
16/12/07
1.719
1.130
113
H.C.M.C
FXT linh hoạt và tiện dụng hơn OB trong mọi địa hình.
Chúc bác một ngày vui !

• Like
Reactions: longfan
Hạng D
16/12/07
1.719
1.130
113
H.C.M.C
Em chưa thử OB nhưng còn hoài nghi vụ ngồi ghế sau không êm ái như vợ bác nói.
Em chạy LEGACY đã hơn 5 năm chưa hề bị chê khi ngồi ghế sau.Trong khi OB êm ái , đầm chắc hơn LEGACY một bậc.
Bác nên kiểm tra lại áp xuất lốp .Trường hợp thứ hai có khả năng momen xoắn OB khá cao nên bác chưa quen khi lái xe có hiện tượng không đều chân ga làm người ngồi sau khó chịu.

• Like
Hạng B2
21/7/11
252
3
28
32
FXT linh hoạt và tiện dụng hơn OB trong mọi địa hình.
Chúc bác một ngày vui !
FXT đang bán là 2016 hay 2014 vậy bác. Nếu 2014 thì khi nào có 2016 ạ.... Em chưa test em nào cả ban đầu cũng lăn tăn tính chọn OB, vì tầm tiền không hơn là bao, nhưng cũng có ý định như chủ thớt vì em đi trong thành phố nhiều... FXT không có nhớ ghế lái phải không bác. Nếu vậy, hơi bị mất điểm đối với em rồi, vì bà cả lâu lâu cũng chạy nữa...

Hạng B1
3/7/15
83
35
18
44
Em chưa thử OB nhưng còn hoài nghi vụ ngồi ghế sau không êm ái như vợ bác nói.
Em chạy LEGACY đã hơn 5 năm chưa hề bị chê khi ngồi ghế sau.Trong khi OB êm ái , đầm chắc hơn LEGACY một bậc.
Bác nên kiểm tra lại áp xuất lốp .Trường hợp thứ hai có khả năng momen xoắn OB khá cao nên bác chưa quen khi lái xe có hiện tượng không đều chân ga làm người ngồi sau khó chịu.

Ái chà, băn khoăn bữa giờ đến hôm nay em mới nhận được câu tư vấn hợp tình hợp lý nhất của bác đấy @khoavan, có lẽ pác nói đúng, vấn đề của em có lẽ nằm ở trường hợp thứ 2, em sẽ test lại lần cuối, nếu thật sự vậy em sẽ đãi pác một chầu linh đình đấy

Hạng B2
17/12/14
433
710
93
Bác khoavan nói đúng đó, em ngồi ghế sau nhiều hơn ngồi ghế tài, em đâu thấy gì đâu. Bác chủ thử ra ngồi phía sau xem sao.
Em cũng rất mê FXT nhưng sau khi đắn đo em chọn OB bởi lẽ em dự tính ôm Subaru nhiều năm nữa, em bi giờ cũng đã hàng 40 rùi cộng với vừa đi làm vừa đi gia đình, FXT rất phù hợp với anh em thanh niên năng động, nếu đi trong phố nhiều thì FXT linh động hơn vì ngắn hơn. Nếu bác chủ còn trẻ thì nên chọn FXT, sau 5 năm gom đủ lúa thì tính tiếp.

• Like
Hạng B1
3/7/15
83
35
18
44
@michel.giahuy: em tuổi cũng chỉ 3x thôi, nhưng cũng có chung suy nghĩ giống ông anh, cũng định ôm OB nhiều năm nên mới chọn con 3.6R cho nó lâu lỗi thời chút. Để đầu óc cho công việc chứ cũng không muốn lăn tăn xe cộ mất thời gian. Nào giờ quyết cái gì cũng lẹ, riêng vụ này vướng bà cả nên cũng hơi bức bối chút.

Đợt này, dù rướt OB hay FXT em cũng sẽ mời ông anh và bác @khoavan một chầu gọi là cảm tạ các bác đã nhiệt tình tư vấn giúp em.

Tập Lái
25/10/13
12
9
3
Đăk Lăk
Em cũng chỉ mới chạy thử ob và fxt đợt cuối tháng 6 vừa rồi. E nhận xét fxt thì linh hoạt và mạnh mẽ hơn ob,nội thất 2 em này thì e thấy tốt cả. Về độ êm,vì e ngồi tài fxt thôi,còn ob cả sau nữa,e nhận xét ob ngồi tài êm và thoải mái hơn fxt.còn ngồi sau ob e thấy cũng êm không đến nỗi như bác nói tưng tưng,sau khi chạy cả 2 e quyết ob 2.5.bác đi test xe lại xem sao