Hạng B1
27/9/08
72
0
6
Lâm Đồng
[:O]
groschien nói:
Choa, vụ này hình như hơi xôm tụ à nha! Hay chương trình mình nhín ra chút thời gian cho phần "giới thiệu, giao lưu và học hỏi bước đầu cho DJ" . Chủ tọa : bác NamDilinh, cố vấn : bác nhatminh. Òa phải mà có bác maidotran nua thì tha hồ mà học hỏi.
@bác Ricky : phải chi mình có dc cặp loa ngoon với cái bàn bác nhỉ?
@Rồng : bác thấy ý kiến em thế nào, em cam đoan với bác ông nào mê xe cũng dính líu ít xíu với âm thanh, điện tử..
@namdilinh: em đang hoàn thiện dàn âm thanh của em bác, chắc cũng tàm tạm à(nếu bác Ricky không kịp chuẩn bị loa). Bác cần gì? đầu CD em có thể cắm Usb, Aux 3.5mm. Bác cần thêm dây nhợ hay trang bị gì báo em nha bác. Không chừng xong cú này em nhảy sang học DJ lun (mơ từ lâu).

Em thấy cũng hấp dẫn ha ! Àh chỉ cần jack Aux 3.5 là ok rồi ! Nhưng kiếm nguồn 220v nữa mới là ...khó xíu ..:D

Hạng D
10/5/07
3.860
15
0
TP.HCM
www.sachngoaingu.net
@Firex: không đi off thì không được xin xỏ gì hết nha.

@nam_dilinh: bác đưa hết cho em để em duyệt xem bác nào "xứng đáng" nhận quà thì em mới đưa, như bác firex thì còn lâu em mới đưa CD nếu như chưa đóng phạt và quỹ.

EMMA JUDGE
1/9/08
1.099
3
38
Tp Hồ Chí Minh
m.facebook.com
groschien nói:
Dạ, dàn em chỉ có 250 RMS à, bèo à, vậy mà nó tèo mới tức chứ (có điều lúc í em chạy chậm thật, và mở volume lên 20, nó dộng thùm thụp, thế là tèo), nhưng em cũng cảm thấy y như bác nói vậy : chập chờn! Có nghĩa là qua nay thì nó chỉ bị 2 lần thôi, khi em oánh quá mạng.
Cám ơn sự uyên bác của bác, khi nghe từ bác em thật sự thỏa mãn và khớp với điều em đã nghĩ (nghĩ chứ không có kiến thức thực như bác). Thực ra trước khi bác nói solutions cho em thì trước đó em cũng đã tự dự tính làm các phương pháp ấy. Nay càng khẳng định và tự tin hơn! Em đang hoàn thiện lại nó đây! Cho em ôm bác cái nhá!

thấy mấy bác tranh luận về xe của bác nhiều quá em xin có mấy ý kiến sau :
Thứ nhất : bác nên thay bình cũ trong xe của bác vì chỉ số ampe kế chỉ có 35A. bác chơi hai âmli + supwoofer sẽ hao tốn rất nhiều điện năng chưa kể nguồn ưu tiên như máy lạnh , đèn , động cơ.... theo phương án của em bác nên xài loại bình phụ kenetic của mỹ model HC800 là hợp lý nhất.
Thứ hai : với điều kiện kinh tế và với dòng kia nhỏ như moning em thấy bác đầu tư như vậy cũng tương đối họp lý rồi. chỉ có điều còn nhiều vấn đề liên quan đến lắp đặt và cân chỉnh sao cho đúng như Sound Quality , vì diện tích không gian của xe nhỏ không thể chơi loại như ESPL , nghe như vậy thì rất chán.
Thứ 3 : nếu sau này bác có điều kiện bác phải cách âm toàn bộ hệ thống xe của bác thì bác sẽ cảm nhận được chất âm của dàn nhạc nhiều hơn và âm hình sẽ tốt hơn khi bác vừa chạy xe vừa nghe nhạc vừa phải nghe những âm tạp khác như tiếng ồn bên ngoài, vỏ & mâm, tiếng động cơ V.v....
em góp ý như vậy có gì không phải các bác cư ném đá nhé.
thanks all.

Hạng D
27/4/10
1.502
33
48
Hành tinh Xay-da
Nhất trí bác. Có điều :
1. Quả bình Kenetic hết nhiu bác?(em hỏi để anh em có gì tham khảo lun ạ!) Có phải gắn thêm Dynamo? Và nó sẽ được lắp đặt nằm ở đâu ạ?
2. ESPL là cái rì bác?
3. Bác nghĩ gì về cục tích điện cho Sub hơi cho KM giống bác Kombat đã đề cập? Em thì theo cảm giác (vì chưa gắn thử bao giờ) tiếng bass sẽ sướng hơn nhìu, ở nhà em điện đóm làm toàn Biến áp cách ly điện cực ổn định, xài Lioa oánh bèo nhèo ngay. Nên em suy ra có cục ấy tiếng bass sẽ ngắt ngay những âm đuôi khó chịu. Nếu vậy mình gắn thì gắn ở đâu được bác? Em nghĩ mãi không ra với KM không cốp..
Bác maidotran trả lời đủ hết dùm em nhá!:D

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/3/10
2.163
49
48
48
Dragontu78 nói:
@Firex: không đi off thì không được xin xỏ gì hết nha.

@nam_dilinh: bác đưa hết cho em để em duyệt xem bác nào "xứng đáng" nhận quà thì em mới đưa, như bác firex thì còn lâu em mới đưa CD nếu như chưa đóng phạt và quỹ.

Oan cho em quá bác Rồng . Em đâu có đăng ký rùi ko đi đâu mà phạt em :cool:
HIhii đĩa CD em đăng ký trước rùi mà
@ all : hội mình có ai nâng cấp dàn loa dư cái sub gầm ghế thì để lại cho em với ...!!

EMMA JUDGE
1/9/08
1.099
3
38
Tp Hồ Chí Minh
m.facebook.com
groschien nói:
Nhất trí bác. Có điều : em trả lời bác luôn
1. Quả bình Kenetic hết nhiu bác?(em hỏi để anh em có gì tham khảo lun ạ!) Có phải gắn thêm Dynamo? Và nó sẽ được lắp đặt nằm ở đâu ạ? hết khoảng 240 (USD )
2. ESPL là cái rì bác? :em xin giải thích đơn giản dễ hiểu chút
* SOUND QUALITY :
Một hệ thống âm thanh xe hơi trung thực và sống động yêu phải tái tạo được chiều sâu để bạn có thể cảm nhận giọng ca phía trước hay tiếng sub ngay phía sau giọng ca, chiều cao để bạn hình dung ca sỹ đang trình diễn trước mặt bạn và chiều rộng để bạn có thể cảm nhận tiếng nhạc cụ như tiếng sáo bên trái, tiếng violin bên phải …

Tại ví trí ngồi, bạn có thể phân biệt chiều rộng từ trái sang phải và chiều sâu qua các ký hiệu trên
(L:Left; FL : Far Left; EFL: Extremly Far Left - LC: Left Center, FLC: Far left Center....)
* ESPL : là loại thiên về tiếng bas mạnh như SUBWOFER, có chỉ số db cao áp dụng cho các phần thì có nhác a&b , dace remix.. bùm bùm. cho sướng tai bác ạ. như vậy bác phải chọn amli và sub wofer có chỉ số RMS cao để cho sướng lỗ tai.....
3. Bác nghĩ gì về cục tích điện cho Sub hơi cho KM giống bác Kombat đã đề cập? Em thì theo cảm giác (vì chưa gắn thử bao giờ) tiếng bass sẽ sướng hơn nhìu, ở nhà em điện đóm làm toàn Biến áp cách ly điện cực ổn định, xài Lioa oánh bèo nhèo ngay. Nên em suy ra có cục ấy tiếng bass sẽ ngắt ngay những âm đuôi khó chịu. Nếu vậy mình gắn thì gắn ở đâu được bác? Em nghĩ mãi không ra với KM không cốp..
về vấn đề tụ bù cũng là phương án tốt, nhưng theo các chuyên gia nước ngoài khuyên không nên dùng những loại có tụ bù fara hay bình nitơ làm giải pháp cho car audio . vì với các loại bình zin có chỉ số phụ ampe lớn các bác có thể sử dụng được và phải đỏi hỏi dinamo phục vụ cho những động cơ khoảng 2.0 trở lên.
còn với động cơ và dinamo của bác chỉ có 1.0 , ngược lại Tụ bù của bác chỉ hoạt động tích và phóng điện . dẫn đến dinamo của bác hoạt động liên tục và liên tục cho động cơ, cho hệ thống điện ưu tiên, cho máy lạnh . giừ lại thêm hệ thống âm thanh của bác nữa. dẫn đến hệ thống hoạt động của dinamo hoạt động quá công xuất và làm giảm tuổi thọ của nó sinh ra hư dinamo
* còn đối với bình acquy phụ thì ngược lại. bác chỉ tốn thời gian xạc bình ban đầu, khi bác hoạt động toàn bộ hệ thống thì trong bình phụ và bình chính lúc nào dòng cũng ổn định, khi dinamo xạc cho bình chính đầy thì bình chính có nhiệm vụ chuyển nguồn dư qua bình phụ và ngược lại... nói chung lúc nào bác rãnh bác ra coffe em giải thích nhiều hơn cho bác hiểu. em mỏi tay quá hiiii. chắc bác đã hiểu được phần nào. thanks bác.
Bác maidotran trả lời đủ hết dùm em nhá!:D

Hạng D
16/3/10
2.331
6
38
phức tạp quớ, gặp chiện trò trực tiếp dễ hỉu hơn
, đi nhớ hú e với nha, e học hủi tiiiiii

Hạng D
27/4/10
1.502
33
48
Hành tinh Xay-da
@maidotran : very clear,sir! Tội nghiệp bác chiều em mỏi cả tay, để em thuê 1 LL ngồi type cho bác nhá! Cafe bác, em đãi!
@Nhện : Đãi cafe bác lun!