Tư Vấn Chia Sẻ Đánh bóng sơn xe

Hạng C
24/8/06
732
84
18
52
HN
www.excite.com
RE: Đánh bóng sơn xe

Trích đoạn: Dungtt10

Bác Philong ơi thế đánh bóng có hết được mấy chỗ trầy xước Ko. Xe tôi bị mấy vết xước - toàn tội bọn 2B, đánh xi Gana được mấy hôm lại lộ ra, thấy tức mắt.

Giá cao nhưng thiết bị & dịch vụ chuyên nghiệp nên chấp nhận được. Nếu xe xước sâu và nhiều thì phải đánh đi & bả matit lại sau đó sơn & đánh bóng. Nếu bình thường thì đánh bằng máy là hết. Thử một lần cho biết rồi quyết định có làm ở đó thường xuyên không. Tiền nào của nấy mà bạn :D

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Thực chất của việc đánh bóng theo em biết là thế này .
Sau khi sơn màu , xe được thổi 1 lớp sơn bóng để bảo vệ . Xe nhìn có bóng hay khg là do việc tác động lên lớp sơn bảo vệ này . Với những vết xước nhẹ , đánh bóng thực chất là mài mỏng lớp sơn bóng để bay vết xước . Sau khi đánh bóng , nếu bão dữông tốt như sử dụng trong môi trường trong sạch khg sình lầy, lau chùi thường xuyên ... thì xe sẽ mới khá lâu . Theo lời khuyên của hãng thì cũng nên đi đánh bóng mỗi năm 1 lần để xe luôn mới . Tất nhiên là sau 1 số lần đánh bóng , lớp sơn bóng sẽ khg còn , khi đó chỉ cần sơn phủ toàn xe bằng 1 lớp sơn bóng lại . Thế là mọi việc lại từ đầu .
Với các vết trầy quá sâu , vào đến lớp sơn màu thậm chí lộ võ xe thì phải sơn sửa lại rồi:D

Hạng B2
23/2/07
374
1
16
53

thế có địa chỉ tin cậy và chuyên nghiệp nào ở TP HCM kg các bác ? chỉ giúp e với !:)

Hạng C
18/5/07
500
2
18
53
Thanh Xuân

Trích đoạn: adco
Với các vết trầy quá sâu , vào đến lớp sơn màu thậm chí lộ võ xe thì phải sơn sửa lại rồi:D

Bác ơi, ở HN thì đến đâu để sơn được hả bác, bác tư vấn dùm. Xem em Fiat màu bạc, vừa đăng ký xong mới đau chứ

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Em ở SG nên rất tiếc là khg giúp gì được cho các bác ở HN :(
Thật ra chuyện tin cậy và chuyên nghiệp đôi khi còn là sự may mắn với khách hàng , đơn giản là bây giờ cầu vượt cung quá nhiều nên chỉ có 1 thợ chính và rất nhiều thợ giúp việc .
Có lần em vào hãng sơn lại 1 số chổ trên con altis , thợ sơn phải làm việc quá tải vì lượng xe rất nhiều , tất nhiên là xe phải để qua đêm vì ngày hôm đó thợ phải giải quyết số xe từ ngày hôm qua . Đúng hẹn em đến lấy xe . Do có kinh nghiệm nên em yêu cầu cho xe ra nắng nhìn . Quả là chổ đã sửa thì nhìn rất đẹp khg hề biết nơi đó đã trầy xước , nhưng chổ kế bên lại bị nám đen 1 chút ( em xin nhấn mạnh là phải ra nắng các bác mới thấy được) . Ông thợ cả phải đến xin lổi em vì mấy thằng thợ trẻ còn non , che chắn khg kỹ làm lem nhem . Thế là em lại mất thêm 1 ngày để sửa cái chổ khg cần sửa . Vậy đấy , khó mà yên tâm chuyện gì , chỉ mong là garage có trách nhiệm với việc mình làm .
Em thấy vĩa hè sơn sửa cũng nhiều lắm nhưng tất nhiên là khg có chất lượng , 1 thời gian sau sơn mới và sơn cũ lộ liền nhưng có cái là họ làm rất nhanh , rẽ . Thường là tài xế làm hư sơn sợ chủ cho nghĩ việc nên ra đây giải quyết tình thế .
1 số garage bây giờ quan tâm đến chất lượng nên cũng đầu tư dây chuyền pha màu , buồng hấp rất chuyên nghiệp khg thua gì hãng như Tam tiến chẳng hạn ;)

Tập Lái
22/11/06
42
0
0

Bác có thể chạy qua chỗ TÂN Á 2, rẽ vào Khu Linh đàm, ngay đầu đường, chỗ đó em thấy làm cũng được lắm, giá cả phải chăng, nếu đánh bóng cả xe là 300k thì phải, những chỗ xước sơn chưa vào tới lớp lót có thể hết...:D:D:D:D

VIP
1/3/07
1.577
51
48
DOC-HCM

Trích đoạn: adco

1 số garage bây giờ quan tâm đến chất lượng nên cũng đầu tư dây chuyền pha màu , buồng hấp rất chuyên nghiệp khg thua gì hãng như Tam tiến chẳng hạn ;)

Hahaaa .... bác này nói một hồi dài có câu kết luận hay

Hạng B2
6/3/07
147
2
18
42

theo ý kiến của riêng cá nhân em thì không thật cần thiết mất nhiều công sức và tiền của cho cái khỏan này đâu các anh ah,.nếu đích thân phải tự chăm sóc cho con xe hằng ngày thì chỉ cần tí dầu DO trắng pha lõang với nước máy mang đi rửa xe 01 tuần / lần là khá ổn cho cái xe rồi. ra đường kỹ lưỡng 1 chút để hạn chế xước nước sơn là coi như góp phần >60% giữ bề mặt nước sơn sáng bóng rùi,..nước chảy đá mòn, huống hồ gì vác nguyên cái máy đánh bóng chơi vào cái xe...đó là ý kiến của bản thân em, các anh chỉ giáo thêm.

Hạng B2
5/4/07
367
0
16

Em mà link bài này của bác đến các nhà sản xuất hoá chất ,đồ nghề đánh bóng chắc bác chết liền ,.Ra đường thì bị ám sát ,xe thì bị đặt bom là cái chắc

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Tui cũng nghĩ thế này:Quá trình sử dụng ta nên giữ gìn cẩn thận đừng để trầy xước nhiều quá.Nếu xe bị bám bụi thì cứ để nguyên chờ khi rảnh rỗi đem xe đi rửa chứ đừng lau chùi vô tội vạ sẽ khiến nước sơn bị trầy thêm(giống như sơn bị chà nhám mịn vậy :D).Hãy rửa xe ngay sau khi đi mưa về.Nên rửa xe tại tiệm rửa chuyên nghiệp bằng hóa chất chuyên dùng, không rửa bằng bột giặt có kiềm sút hay hóa chất tẩy mạnh.Nhớ xịt rửa gầm thật kỹ nhất là sau mỗi lần đi trời mưa để gầm xe không bị bám đất bùn tạo độ ẩm lâu ngày gây mục rỉ.Nếu nhà có sân rộng và có nhiều thời gian thì tự rửa xe yêu của mình cũng được chứ,tuy nhiên phải tuân thủ những nguyên tắc đúng đắn thì xe mới sạch và không làm hại nước sơn zin.Mỗi năm nên cho thợ chuyên môn đánh bóng thủ công bằng Canna hay sáp chuyên dùng gì đó một lần thế là đủ.Còn đánh bóng bằng máy như bác gì nêu trên e rằng không ổn đâu.

Last edited by a moderator: