Hạng B2
21/5/18
122
28
28
37
Hà Nội
mast.com.vn
Hiện nay, trong điều kiện đường phố đông đúc, chật hẹp thì việc đỗ xe sao cho chuẩn xác và nhanh chóng là rất cần thiết nhưng không phải tài xế mới nào cũng thực hiện được chính xác. Cùng Phụ tùng ô tô Hàn Quốc MAST thao tác những kỹ năng để ghép xe nhanh chóng và chuẩn xác cho các tài mới nhé.​
Dưới đây là hai cách ghép dọc và ghép ngang chính xác dành cho tài mới khi đỗ xe ô tô:​
1. Ghép ngang​

Theo các chuyên gia tại Phụ tùng ô tô Hàn Quốc MAST, khoảng trống đủ chuẩn để bạn ghép ngang sẽ rộng tầm 1.5 chiều dài xe. Khi đã xác định được khoảng trống thì bạn bắt đầu thực hiện theo thứ tự sau:​
Bước 1: Tiến lên song song với xe đang đỗ sao cho khoảng cách giữa đuôi xe của bạn và xe trước rộng khoảng 50 cm. Tốt nhất bạn nên chỉnh kính chiếu hậu bên trái giúp bạn thấy được bánh xe sau bên trái của xe mình để đỗ chính xác.​
Bước 2: Kế đến, bạn cài số lùi rồi đánh lái hết sang phải, nhìn kính bên trái và lùi chậm đến khi thấy sườn xe bên trái của mình chiếu vào đầu xe đỗ phía sau thì dừng lại, trả thẳng lái. Trường hợp có nhiều khoảng trống hơn thì sườn xe của bạn phải chiếu vào trong đến cụm đèn pha bên phải của xe đỗ phía sau.​
Bước 3: Bạn vẫn tiếp tục lùi và quan sát kính chiếu hậu. Khi thấy bánh xe sau của mình và bánh trước của xe đỗ phía sau cùng nằm trên một đường thẳng thì đánh lái hết sang trái. Sau đó lùi cho đến khi đuôi xe của mình gần chạm đầu xe kia rồi dừng lại.​
Bước 4: Bạn vẫn luôn quan sát kính chiếu hậu, cài số tiến đánh lái hết sang phải, tiến lên phía trước với tốc độ thật chậm. Khi sườn xe của bạn nằm song song với lề đường, hãy trả thẳng lái rồi dừng lại. Lưu ý để đầu xe mình cách đuôi xe trước với khoảng cách 60 - 70 cm.​
2. Ghép dọc​

Bạn có thể ghép lùi xe vào ô
Bước 1: Đầu tiên, bạn điều khiển xe chạy song song với vạch chíp, cách vạch chíp tầm 30 - 40 cm nhằm khống chế điểm bám côn để xe chạy chậm lại.​

Bạn cũng có thể ghép xe vào ô luôn
Bước 2: Tiếp theo, bạn cho xe đi chậm đến khi kính bên trái bằng vạch chíp ngang thứ hai. Lúc này bạn sẽ đánh lái hết sang bên phải để tiến lên và quan sát kính trái. Khi thấy sườn xe trái rộng 60 cm so với góc cua ở cửa bên trái thì dừng lại rồi đánh lái hết sang trái.​
Bước 3: Cài số lùi, nhìn kính bên trái và lùi chậm. Lúc thấy sườn xe hoặc bánh xe nằm song song với vạch chíp thì bạn dừng xe lại.​
Bước 4: Cuối cùng, bạn trả lái và lùi thẳng đến khi nghe tiếng tu tu thì dừng hẳn.​

Tập Lái
22/8/18
11
0
1
40
Riêng về khoản này nhiều bác lâu năm ý thức cũng rất kém

Hạng B2
5/6/14
184
169
43
Infographic phần 1 dành cho xe bên Anh, HongKong?
Luật GTĐB Việt Nam quy định đậu xe cách lề đường bên phải 25cm.
Trong hình là đậu ghép vào bên trái?

• Like
Reactions: giangnguyen.mast