Hạng D
7/9/14
3.491
5.698
113
44
Sài Gòn
Nghe chừng em bị ném đá nhiều quá. Xe công ty em như con trong topic nhưng là số sàn máy dầu.
Cá nhân em thấy là bồng bềnh mệt hơn cả Innova kể cả ngồi ghế đầu, chạy xe khách cũ Transit 16 chỗ tuyến VT - SG chỗ còn sướng hơn em này ạ. Theo ngu ý của em F.E này chân hơi dài nên bồng bềnh là cũng dễ hiểu thôi ạ.

Bác so sánh xe 16 chỗ Vs xe 7 chỗ thì đúng là FE hem êm rộng rãi hơn thật! :3dcuoi:

• Like
Reactions: city_modulo2013
Hạng D
7/9/14
3.491
5.698
113
44
Sài Gòn
Thật ra để cảm nhận được những gì mà chiếc xe mang lại thì mình phải sở hữu và do chính mình lái mới chính xác.

Em vẫn nghe mọi người nói Innova bồng bềnh nhưng em chưa bao giờ cảm nhận được như thế. Vì sao? Vì em chưa lái nó bao giờ. Ngồi trên Innova ư? nhiều (taxi), nhưng có tài chạy rất êm, điềm đạm, có tài chạy rất gấu. Cuối cùng cảm giác là lẫn lộn nên không kết luận được.

Em cũng đã lái mer GLK 220 với cung đường 1500km (HCM - Quãng Ngãi - HCM). Cảm giác thế nào? xin thưa rất ức chế đâm ra mệt hơn em lái FE với cung đường này. Vì sao? Vì không phải xe của mình, vì dằn cái ổ gà hơi lố tí là nó báo lỗi trên taplo, buộc em phải tập trung nhiều hơn. Trong khi FE không cần như thế.

Và cũng chính chiếc FE của em, nhưng tài xế em lái, em ngồi ghế phụ. Thì em luôn có tâm trạng bất an, cảm giác chiếc FE của mình có 1 cái gì đó không chuẩn xác, bồng bềnh, phiêu diêu, ...

Tóm lại: có sở hữu, có lái, có trải nghiệm từng tình huống mới có được cảm nhận chính xác những gì chiếc xe đó mang lại.

Kiểu lái "máy bay" của mình yên tâm hơn lái của ngta hả bác! Hehehe... :3dcuoi:

Đùa bác thôi, bác chuẩn nhất nè, xe mình mình chạy, mình canh chỉnh, mình căn đường, mình cân áp suất lốp, mình tự chăm sóc, ...riết nó thân thuộc như 1 phần cơ thể, nên mình rất bực người khác lái hem đúng ý & chưa chắc thấy quen thuộc dù có lái xe cao cấp hơn.

Nếu xe cao hơn lái 1 thời gian thì cảm giác quen thuộc lên đô, hehehe...kiểu mua xe Đức rồi thì khó quay lại xe thấp hơn có "hứng"! :3dquaytay:

• Like
Reactions: city_modulo2013
Hạng B2
3/3/13
183
133
43
Mấy bác cho em hỏi FE của mấy bác lâu lâu trên bảng đồng hồ có báo đèn thắng tay không vậy?xe em chạy (FE 2014) lâu lâu thì báo đèn thắng tay,nhấp thắng có khi 1 lần,có khi mấy lần thì nó mới tắt,mấy anh ở hãng thì nói "do xe nó báo vậy đó,không sao đâu"

Hạng C
22/10/10
849
524
93
xe chạy nhíp mà bác nói bồng bềnh thì em chịu thua, xe công ty EV 2008 MTchạy hơn 170km rồi hiện tại vẫn còn phục vụ công ty, còn xe cũ của em là EV 2009 AT thì đã bán rồi cũng cày bừa bét nhè. EV em đánh giá thấp là khi km càng lên thì tiếng ồn vọng vào cabin nghe não nề, nhưng cảm giác lái và lực xe rất nhiều và rất đầm, ra cao tốc chơi 120km/h chỉ đặt nhẹ tay lên vô lăng thôi chứ không cần cầm vào nữa. Cả 2 chiếc em chưa hề thấy cảm giác bông bềnh ở cả 3 băng ghế, còn ỉn bác thứ ngồi băng thứ 3 chưa, cảm giác ù tai và cái gì đó rất khó chịu.

Và FE chân không dài nghen bác, tại thân xe dẹp và dài nên bác mới có cảm giác đó, thử đậu kế bên phò tủn sẽ thấy FE thấp hơn 1 khúc. Với lại em chưa biết tại sao xe chạy nhíp mà bác lại có cảm giác bồng bềnh, kể cả ranger wildtrack công ty ông già em cũng không có cảm giác đó.
150k km bac thay nho 15w40 hay 20w40 se bot on hon han ah

• Like
Reactions: Jackie Huy
Hạng D
31/5/14
3.461
4.290
113
150k km bac thay nho 15w40 hay 20w40 se bot on hon han ah

vì xe công ty nên em cũng không rõ về vụ dầu nhớt lắm bác, cứ leo lên xe thì tài chạy thôi, với lại bị ù ù chủ yếu ở ghế tài và phụ, còn băng giữa thì nghe ít hơn. Mà vui cái mỗi lần xe dừng đèn đỏ về N thì cảm giác như được ngồi ghế "massage"

• Like
Hạng D
31/5/14
3.461
4.290
113
Mấy bác cho em hỏi FE của mấy bác lâu lâu trên bảng đồng hồ có báo đèn thắng tay không vậy?xe em chạy (FE 2014) lâu lâu thì báo đèn thắng tay,nhấp thắng có khi 1 lần,có khi mấy lần thì nó mới tắt,mấy anh ở hãng thì nói "do xe nó báo vậy đó,không sao đâu"

cái này cũng là cái chúi nhất của FE, cái tay thắng nó làm dạng dựt lên xong tự động rút xuống, nhìu khi xài lâu ngày nó khô nhớt hay gì đó không xuống hết, đơn giản khi nhả thắng tay bác dùng lục nhẹ đẩy nó lút cán là hết à.

Hạng B1
3/4/07
51
57
18
Anh tắt máy, gài số, xả thắng tay và bôi 1 chút mỡ vào, kéo lên kéo xuống vài cái là trơn tru. Xong mở nắp capo, châm đủ dầu phanh vào. Đủ dầu phanh xe sẽ không báo đèn phanh tay. Nếu ko được nữa thì coi lại phần điện. :)

Hạng B2
22/8/08
375
5.247
93
cái này cũng là cái chúi nhất của FE, cái tay thắng nó làm dạng dựt lên xong tự động rút xuống, nhìu khi xài lâu ngày nó khô nhớt hay gì đó không xuống hết, đơn giản khi nhả thắng tay bác dùng lục nhẹ đẩy nó lút cán là hết à.
Em thấy cái thắng tay của EV cũng chuối thật, nó ko sang bằng các loại xe khác, EV 2016 làm bên hông giống các xe khác.
Nhưng cái thắng tay này được cái là nếu không hạ trước khi chạy thì nó cấn vào đầu gối nên nhắc cho mình không quên thả thắng tay trước khi chạy.

• Like
Hạng D
31/5/14
3.461
4.290
113
Em thấy cái thắng tay của EV cũng chuối thật, nó ko sang bằng các loại xe khác, EV 2016 làm bên hông giống các xe khác.
Nhưng cái thắng tay này được cái là nếu không hạ trước khi chạy thì nó cấn vào đầu gối nên nhắc cho mình không quên thả thắng tay trước khi chạy.

em h chuyển qua kia thắng nó chuyển xuống chân côn nên rộng rãi, với bây giờ chạy xe mà không kéo thắng tay xe nó la nhức đầu luôn bác ơi, không thể nào quên kéo được đâu

• Like
Hạng B1
23/3/15
51
40
18
47
Bác so sánh xe 16 chỗ Vs xe 7 chỗ thì đúng là FE hem êm rộng rãi hơn thật! :3dcuoi:
Về lý thuyết thì xe con phải rộng rãi, êm ái, thoải mái, tiên nghi hơn xe to nhé. Xe con, xe du lịch lại không thích = xe thương mại, xe kinh doanh thì bác mua xe con làm gì???

• Like