Chi Hội Phó SOS
4/7/10
4.631
1.827
113
38
Cà Mau
Hôm nay mình xin chia sẽ cảm nhận và đánh giá của mình về Ford Ranger Raptor sau chuyến đi xuyên Lào và Đông Bắc Việt Nam vừa qua ở góc độ một người dùng xe cho mục đích du lịch đường dài.

Đánh giá Ford Raptor sau chuyến du lịch xuyên Lào và Tây Bắc Việt Nam

Là một người thích du lịch kiểu adventure, khám phá những cung đường đẹp và kết hợp camping nên phương tiện phù hợp với mình nhất vẫn là bán tải. Lịch trình của mình không có điểm dừng cụ thể, cứ đi thấy nơi nào đẹp thì sẽ ở nơi đó, cứ đi từ miền Nam Lào rồi chạy dọc lên miền Bắc Lào và qua cửa khẩu về Đông Bắc Việt Nam.

Lộ trình này thì mình ưu tiên những cung đường đồng quê có nhiều cảnh thiên nhiên và sẵn sàng offroad nếu điểm đến có cảnh đẹp. Và thực tế mình đã trải qua khá nhiều đoạn đường xấu cùng Raptor.

Điểm hạn chế mình thấy ở Raptor trong chuyến đi này đó chính là khả năng xoay trở chưa được linh hoạt lắm trong không gian hẹp so với những chiếc bán tải khác, với ngoại hình lớn nên khi vào những đường hẹp phải hết sức chú ý lê đường hai bên, có nơi mình buộc phải de lại vì không thể quay đầu.

Đây là một sự đánh đổi giữa ngoại hình mạnh mẽ và sự linh hoạt trong những nơi chật hẹp Điểm mình thích nhất ở Raptor trong chuyến đi này đó chính là vận hành rất êm trên những cung đường xấu ghồ ghề, khi đi qua những đoạn đó mình cảm thấy xe rất ít dằn xóc so với xe các bán tải khác. Mặc dù nhiều ngày di chuyển liên tục trên những cung đường xấu nhưng nhờ sự êm ái kết hợp với ghế ngồi thiết kế ôm lưng nên mình không cảm thấy mệt mỏi.

Tổng trọng lượng xe cùng đồ dùng dụng cụ cắm trại 3 tấn và hầu hết là các cung đèo dốc nhưng tiêu hao nhiên liệu của Raptor khá khiêm tốn, tổng chuyến đi chỉ ở mức 10l/100km

Một trang bị nhỏ nhưng mang lại sự tiện nghi lớn đối với mình đó là ổ điện 220v, đây là một trang bị rất hữu dụng và cần thiết trong những chuyến đi xa kiểu như mình, sau một đêm cắm trại thì tận dụng thời gian di chuyển của ngày hôm sau để sạc đầy lại các thiết bị rất thuận tiện, không phải lo nghĩ nhiều tìm nơi để sạc rất mất thời gian

Cuối cùng đó là đồng hồ hiển thi rất chi tiết những con số của chuyến đi, giúp mình dễ dàng đánh giá và thông kê lại cả chuyến hành trình vừa qua.

Kết lại trong hành trình vừa qua với Ranger Raptor mình rất ấn tượng và hài lòng về vận hành cũng như những tiện nghi của xe.

Chi Hội Phó SOS
4/7/10
4.631
1.827
113
38
Cà Mau
VS 1 tý với Triton thì thế nào nhỉ
Cảm giác đạp ga tăng tốc thì Triton vẫn sướng hơn, xử lý trong những đoạn đường chật hẹp Triton lợi thế hơn và quan trọng là Triton bật 4H lên thì đi tuốt tuồn tuột không cần quan tâm tới đoạn nào gài cầu hay tắt cầu :D
Còn lại em thấy Raptor hơn hết :D

Lơ Xe
20/1/17
2.104
100.587
113
Sài Gòn
nkl.am
Cảm giác đạp ga tăng tốc thì Triton vẫn sướng hơn, xử lý trong những đoạn đường chật hẹp Triton lợi thế hơn và quan trọng là Triton bật 4H lên thì đi tuốt tuồn tuột không cần quan tâm tới đoạn nào gài cầu hay tắt cầu :D
lần sau idol cho em đi với ah

em hứa sẽ mang loại dầu tốt nhứt theo

9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Với còm này mà Ford đọc được chắc họ bảo dưỡng xe miễn phí cho bác sau chuyến đi này quá!!!
P/S: Bác review khá chuyên nghiệp, lời văn rõ ràng, dễ hiểu, quay phim thì đỉnh chóp rồi, không thua gì các đoàn làm phim.

• Like
  • Haha
Reactions: PMH82 and Jangnhut