Hạng B2
28/11/18
139
167
46
Hệ thống treo, động cơ hộp số...cái này chỉ những kỹ sư chuyên ngành cơ khí oto, mới dám bình luận và đánh giá. Mà đâu ai cũng phải là tốt nghiệp bách khoa ra hả cụ?! Còn vấn đề 1 số cmt nói về chủ đề treo, động cơ, theo em đa số là nói phét!

• Like
Reactions: nguyenhaqb
Hạng C
4/12/14
838
7.788
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Các bạn nói vụ khóa trẻ e mình mơ hồ quá. Mình đi qua 1 vài xe thì thấy như sau:
  • Có nút bấm khóa trên cửa tài. Khi xe đứng im và số đang ở P. Bấm 1 cái là xe lock cửa, lúc này ngoài cửa tài ra thì các cửa khác ko mở đc (cả trong lẫn ngoài). Khi đang lock, nếu cửa tài mở thì tất cả cửa khác sẽ unlock theo.
  • Xe có chức năng tự khóa. Lăn bánh tầm 20km/h hay gì đó (chả để ý) là nó auto lock. Khi lock rồi thì các cửa ko mở đc cả trong ngoài.
  • Có 1 lẫy nhỏ trên các cửa. Khi gạt lẫy thì bên trong ko mở đc (cho dù các cửa có lock hay không). Bên ngoài mở bình thường (nếu ko ở chế độ lock).
  • Khi dừng xe, trả số về P là tự động tất cả cửa unlock.
  • Khi xe đang lăn bánh và số đang ở D (chưa về P) thì ở trạng thái lock sẽ không mở đc cửa nào cả. Thậm chí lúc đó bấm unlock 1 hoặc 2 lần cũng ko tác dụng (xe đang lăn bánh và số đang D nha). Nhưng nếu bấm unlock liên tục 3-5 lần (tùy xe) thì dù đang lăn bánh, số đang D thì các cửa sẽ unlock và nếu cốp sau là cốp điện thì sẽ tự động mở cốp ra (bung cánh, đồ trên xe bay vèo vèo theo gió). Đây là chức năng thoát hiểm. Khi bấm lia lịa unlock khi xe đang di chuyển nó sẽ hiểu là người lái bị mất kiểm soát và cần nhãy ra khỏi xe nên các cửa sẽ unlock và cửa cốp bung cánh chim luôn cho muốn nhãy cửa nào nhãy. Và khi đã bung cốp này rồi thì nút đóng cốp ko còn tác dụng (bấm ko đóng nữa). Muốn đóng phải dừng hẳn xe lại, về số N (hoặc P) rồi bấm đóng thì cốp mới đóng.

Hạng B2
14/5/09
167
63
28
Em thấy cửa sau của xe em nó như thế này:
  • Bấm lock ở cửa lái=> các cửa sau khóa, không mở được cả trong lẫn ngoài. NHƯNG: Bấm unlock vào lẫy khóa ngay cạnh lẫy mở cửa thì vẫn mở được từ bên trong.
  • Khóa trẻ em: Trên mỗi cửa sau có 1 lẫy nhỏ ở phần rìa cánh cửa. Nếu lock cái lẫy đó thì cửa phía sau không mở được từ phía trong, bất kể là có đang khóa hay không, và cách duy nhất để mở là từ phía ngoài.
Món khóa trẻ em này thì em đánh giá rất cao sự hữu dụng của nó, vì không chỉ áp dụng riêng cho đối tượng lít nhít, mà còn để tránh những người ngồi sau lái xe tung cửa mà không quan sát khi xe vừa dừng.

Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
Xe mới mua, chay mới 3008km mà đã nhiều lỗi như vậy thì em thấy không ổn xíu nào cả. Thật sự là như vậy, không hiểu sao bác chủ vẫn tỏ ra hài lòng??? Vụ nước rò vô kêu khô keo vì xe nằm bãi vài tháng nên rò vô??? Vậy xe chạy không ở ngoài nắng sao? Đậu xe cũng ngoài nắng??? Nghĩa là cứ vài tháng là keo lại hư, lại phải vào hãng dán keo lại??? Vớ vẩn thật. ABS lỗi thì không pphair chuyện nhỏ. Lúc trước Mazda báo lỗi cá vàng cũng kêu bình thường,....???? Em cũng khó hiểu thật.

• Like
Reactions: Namquatructuyen
Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Xe mazda 2 của em có khoá trẻ em nha bác. Lúc đi đến tốc độ đủ là nó tự động khoá và bên trong lẫn bên ngoài đều không mở được , kể cả ghế phụ, chỉ có ghế tài mới mở được. Cái này của md2 e đánh giá rất tiện luôn :)
Gì cũng có 2 mặt. Tai nạn tài xỉu người sau làm sai mở cửa mà thoát ra

• Like
Reactions: Toietmoi
Hạng C
14/5/15
599
382
63
Xe mới mua, chay mới 3008km mà đã nhiều lỗi như vậy thì em thấy không ổn xíu nào cả. Thật sự là như vậy, không hiểu sao bác chủ vẫn tỏ ra hài lòng??? Vụ nước rò vô kêu khô keo vì xe nằm bãi vài tháng nên rò vô??? Vậy xe chạy không ở ngoài nắng sao? Đậu xe cũng ngoài nắng??? Nghĩa là cứ vài tháng là keo lại hư, lại phải vào hãng dán keo lại??? Vớ vẩn thật. ABS lỗi thì không pphair chuyện nhỏ. Lúc trước Mazda báo lỗi cá vàng cũng kêu bình thường,....???? Em cũng khó hiểu thật.
xe đâu mà nằm bãi bác, ông bạn mình mới đặt 3008 đỏ phải cuối tháng mới có xe, xe làm ko kịp lấy đâu ra mà nằm bãi

• Like
Reactions: Namquatructuyen
Hạng B2
27/10/16
132
64
33
Xe Âu, Mỹ hầu hết chỉ khoá người ngoài, còn ở trong mở ra do họ quan niệm cần thoát hiểm khi gặp tai nạn, sự cố.
Để tránh trẻ em tự ý mở cửa thì có chức năng khoá trẻ em bên cạnh cửa sau, dùng tuavit hoặc chìa khoá xoay cái núm như cúc áo.
Nhà em không ngại trẻ con tự ý mở cửa bởi lên xe phải thắt dây an toàn và em dạy con những gì không được phép.
Bác này nói đúng này. Xe Âu, Mỹ nào cũng thế. Peugeot 3008/5008 có khoá trẻ em nhưng bị THACO cắt mất. Trong sách HDSD thì vẫn có do bê nguyên sách từ Pháp sang.

Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
xe đâu mà nằm bãi bác, ông bạn mình mới đặt 3008 đỏ phải cuối tháng mới có xe, xe làm ko kịp lấy đâu ra mà nằm bãi
Thì em chỉ thấy mấy bác trên giải thích là do xe nằm bãi phơi nắng nên mới dột. Chứ em đâu có biết. hehe

• Haha
Reactions: napoleonsb