Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Đánh lái xe kêu cọt kẹt :(

Hạng B1
31/3/15
99
69
18
32
Ho Chi Minh City, Vietnam
Đánh lái xe kêu cọt kẹt :(

Chúc mừng năm mới CCCM !
Nhân đây cho e hỏi xe vì sao xe đánh lái thì nghe cọc cọc. Ko biết thước lái có bị gì ko. Xe chạy bình thường ạ.

À cái chìa khóa KOS của ăn pin quá cứ 1 tầm là hết pin có chổ nào sữa ko ạ

Đánh lái xe kêu cọt kẹt :(

Last edited by a moderator:
Hạng D
31/5/14
3.460
4.289
113
Xe bác đi bao nhiêu km? thử đạp ga ko cầm vô lăng, nếu xe không bị đâm thì không phải thước lái, mà bị rotuyn trong và ngoài, xe chạy nhiều hay dằn ổ gà là rotuyn bị mài mòn và khô nhớt, cái này thay vài triệu thôi khoan đụng vào thước lái, thước lái thường chục triệu.​
Nếu thay rotuyn em khuyên thay 1 cặp để tránh bị nhai vỏ không đều và đi cân, đảo vỏ lại.​

Hạng D
6/9/07
4.511
37.902
113
Nhìn hình giống xe Mirage. Có lẽ a chủ mua xe đã qua sử dụng.

Vụ đánh lái nghe lọc cọc, anh chủ nên mang ra gara kiểm tra. Thử nâng gầm lên, dòm coi có gì vướng vô trục lái hoặc trục lái bị xét không. Xe em đi hơn 5 năm, không thấy bị.

Chìa khóa KOS em xài 3 năm mới hết pin (hãng). Sau đó em mua cục pin Maxell gắn vô, xài hơn 2 năm nay. Anh chủ có hay bấm chìa KOS để mở/khóa xe thì tập thói quen bấm vô cái núm nhựa trên cửa xe. Ngoài ra, a chủ nên để chìa khóa vô cái hộc nhỏ, chổ gần số cho gần, đỡ hao pin. Và khi mua pin, a nhớ kiểm tra thời hạn. :)

kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
482
4.043
93
................. Và khi mua pin, a nhớ kiểm tra thời hạn. :)

Date pin nó ghi chỗ nào vậy anh ? Mình biết vụ pin để lâu sẽ bị giảm chất lượng, nhưng dòm hoài trên vỉ có thấy nó ghi ngày sản xuất đâu. Có nhiều bác chỉ nhau vô nhà sách mua pin, trong đó cả năm không biết họ bán được mấy cục, mình toàn ra chợ sỉ điện tử với hy vọng nó bán số lượng lớn, chắc tồn kho ngắn hạn hơn.

Hạng D
6/9/07
4.511
37.902
113
Date pin nó ghi chỗ nào vậy anh ? Mình biết vụ pin để lâu sẽ bị giảm chất lượng, nhưng dòm hoài trên vỉ có thấy nó ghi ngày sản xuất đâu. Có nhiều bác chỉ nhau vô nhà sách mua pin, trong đó cả năm không biết họ bán được mấy cục, mình toàn ra chợ sỉ điện tử với hy vọng nó bán số lượng lớn, chắc tồn kho ngắn hạn hơn.
Thường pin có thể sử dụng trong vòng 5 năm, từ ngày sản xuất. Lần trước em mua 1 vỉ 5 viên, hết ~80K. Trên vỏ bao có ghi tháng/năm sản xuất. Mua 1 cục, nhiều khi không thấy.

Để chắc ăn, bác nên mua pin được sản xuất dưới 2 năm từ ngày mua. Mấy cục dự trữ quá hạn, bác nên thay mới.

Giá tham khảo: https://shopphuongnguyen.com/index.php?route=product/search&search=maxell

Hạng C
6/3/11
835
582
93
giống xe em hồi trước
cọc cọc là do cái bục cao su đỡ nhớt ở thớt lái bị rách ( hoặc cao su lão hóa tự vỡ ) => hết nhớt => khô nên đi quẹo quẹo là nó kêu cục cục

• Like
Reactions: TenaciousOwl
Hạng B1
31/3/15
99
69
18
32
Xe bác đi bao nhiêu km? thử đạp ga ko cầm vô lăng, nếu xe không bị đâm thì không phải thước lái, mà bị rotuyn trong và ngoài, xe chạy nhiều hay dằn ổ gà là rotuyn bị mài mòn và khô nhớt, cái này thay vài triệu thôi khoan đụng vào thước lái, thước lái thường chục triệu.​

Nếu thay rotuyn em khuyên thay 1 cặp để tránh bị nhai vỏ không đều và đi cân, đảo vỏ lại.​

xe e chạy 34000 km, đạp ga chạy bình thường, hôm nay e dựng xe chổ khác đánh lái thì hết kêu

Hạng B1
31/3/15
99
69
18
32
Nhìn hình giống xe Mirage. Có lẽ a chủ mua xe đã qua sử dụng.

Vụ đánh lái nghe lọc cọc, anh chủ nên mang ra gara kiểm tra. Thử nâng gầm lên, dòm coi có gì vướng vô trục lái hoặc trục lái bị xét không. Xe em đi hơn 5 năm, không thấy bị.

Chìa khóa KOS em xài 3 năm mới hết pin (hãng). Sau đó em mua cục pin Maxell gắn vô, xài hơn 2 năm nay. Anh chủ có hay bấm chìa KOS để mở/khóa xe thì tập thói quen bấm vô cái núm nhựa trên cửa xe. Ngoài ra, a chủ nên để chìa khóa vô cái hộc nhỏ, chổ gần số cho gần, đỡ hao pin. Và khi mua pin, a nhớ kiểm tra thời hạn. :)
xe này e chính chủ xe attrage, e đâu xe chổ khác đánh lái ko thấy keey nữa cũng ko hiểu bị sao. vấn đề pin e đã thay nhiều hãng khác nhau thì mallex đến philip lâu nhất là 1 tháng hết pin. sợ cái chìa kos bị lỗi

• Like
Reactions: badmonkey
Hạng B1
31/3/15
99
69
18
32
giống xe em hồi trước
cọc cọc là do cái bục cao su đỡ nhớt ở thớt lái bị rách ( hoặc cao su lão hóa tự vỡ ) => hết nhớt => khô nên đi quẹo quẹo là nó kêu cục cục
cũng có thể như bác nói như mấy nay lại ko thấy kêu nữa :(

Hạng D
8/4/11
2.474
9.008
113
View attachment 2099035

Chúc mừng năm mới CCCM !
Nhân đây cho e hỏi xe vì sao xe đánh lái thì nghe cọc cọc. Ko biết thước lái có bị gì ko. Xe chạy bình thường ạ.

À cái chìa khóa KOS của ăn pin quá cứ 1 tầm là hết pin có chổ nào sữa ko ạ

View attachment 2097690
Vụ chìa khoá thông minh mà mau hết pin thì 90% là do anh để chìa kế bên đt thông minh.! 2 cái này phải để xa nhau