Hạng D
23/10/04
2.240
1.946
113
Xe em Esc 2.3 mới đi được 23.000km, hôm cuối tháng 12 có mang lên SGF Phổ Quang làm bảo hiểm tút lại vài chỗ va quẹt tróc sơn, sẵn em nhờ kỹ thuật đảo lốp luôn vì từ lúc lăn bánh đến giờ xe chưa đảo lốp.
Lúc gọi điện hỏi tình hình để hẹn lên lấy xe trươc 1 hôm, em cũng đã hỏi kỹ thuật là anh đảo lốp xong cho xe chạy ngoài đường giùm, sẵn cân chỉnh góc chụm vì xe Esc có bệnh nhao lái.

Hôm Tết đi BMT, phát hiện xe bị ồn vọng từ 2 bánh trước lên rất nhiều, chạy 50km cảm giác vỏ chạy không đều (kiểu như có gai ko đều hoặc lốp bị cắm đinh cạ lên mặt đường). chạy lên 70 thì đỡ hơn.
Xin hỏi các bác là việc đảo lốp có dẫn đến tình trạng bị ồn, lốp chạy không đều ko?
Việc chỉnh độ chụm bánh xe liệu có dẫn đến tình trạng như vậy không ?

Vì xe Esc từ lúc xuất xưởng đã bị hiện tượng bỏ vô lăng thì xe bị xiên về bên trái nên chạy đường trường lúc nào tay cũng phải ghị nhẹ lại. Lúc đó có yêu cầu SGF bảo hành khắc phục thì kỹ thuật bla bla ... xong bó tay.
Sau này hỏi một số bác thì nói có người đã chỉnh được rồi nên em mới yêu cầu SGF lúc đảo lốp sẵn canh lại cho xe chạy thẳng, và họ đã chỉnh xe bỏ vô lăng chạy thẳng nhưng giờ bị bệnh ồn này không biết tại sao ?

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/11/11
1.867
13
0
Có thể chỉnh độ chụm bánh xe hong chính xác,việc ghim hai cây Đinh xe mình bị rùi nhưng vỏ xe vẫn êm ru hong nghe tiếng gì hết.chỉnh độ chụm chính xác Bác có thể đến dr joe bên Trần Bình trọng....

Hạng D
23/10/04
2.240
1.946
113
Bangonnen nói:
Có thể chỉnh độ chụm bánh xe hong chính xác,việc ghim hai cây Đinh xe mình bị rùi nhưng vỏ xe vẫn êm ru hong nghe tiếng gì hết.chỉnh độ chụm chính xác Bác có thể đến dr joe bên Trần Bình trọng....
Thanks bác, bên Dr Joe là gì vậy bác ? Họ khi nào mới mở cửa ?

Hạng D
23/11/11
1.867
13
0
Để chút nữa mình chạy ngang coi có mở hong rùi báo Bác biết...Bác ở đâu?nghe nói chỉnh độ chụm bánh xe chi phí cũng vài trăm...

Hạng D
23/10/04
2.240
1.946
113
Em ở Q7, làm phiền bác quá, em cũng ít đi nên cũng không gấp đâu. Chi phí chỉnh độ chụm gì mắc giữ vậy hả bác ?
Không lẽ hãng SG Ford không chỉnh được sao ?

Hạng F
5/3/05
8.718
72.534
113
đây
99% do vỏ đó bác... nhiều người cứ hễ nghe ồn là.. chỉnh góc lái (chả biết là sao, chỉ khi nào xe chạy bị rung, lệch quá thôi), nếu không do vỏ thì bạc đạn, xe bác mới tinh làm gì phải chỉnh góc lái

bác đem ra Quang Vũ thử xem http://quangvuautoparts.com/contact.html ông già em nghe các bác chỉ, mang ra đây xong đánh giá là "làm tốt hơn Đại Lý"

Hạng D
23/10/04
2.240
1.946
113
tuanle nói:
99% do vỏ đó bác... nhiều người cứ hễ nghe ồn là.. chỉnh góc lái (chả biết là sao, chỉ khi nào xe chạy bị rung, lệch quá thôi), nếu không do vỏ thì bạc đạn, xe bác mới tinh làm gì phải chỉnh góc lái

bác đem ra Quang Vũ thử xem http://quangvuautoparts.com/contact.html ông già em nghe các bác chỉ, mang ra đây xong đánh giá là "làm tốt hơn Đại Lý"
Dòng Esc này bệnh xiên lệch góc lái là lúc đẻ ra đã bị rồi bác, xe lúc mua mới lấy về (năm 2008) đã phát hiện khi chạy, nhưng lúc đó hãng - SGF bó tay nên em kệ để chạy.
Hồi tháng 10, có đứa bạn lấy 1 chiếc Esc mới, cũng bị y xe em, nó hỏi em, em cũng nói xe tao cũng bị vậy... sau thấy nó mang vào SGF chỉnh lại thì báo là hết bị xiên (chắc sau 3 năm, tay nghề thợ SGF lên ...? )
Cái khó xe em là đi 23 vạn, nên lăn tăn khả năng do thợ đảo lốp nên cao su không đều nên bị hoặc do độ chụm chỉnh quá tay ?

Hạng B2
19/10/07
108
1
0
52
Bác đảo như thế nào? Nếu đảo chéo thì ồn là đúng rồi, chạy khoảng vài K km sẽ lại êm như cũ. Lần sau nếu có đảo thì nên đảo trước sau cùng bên thôi, đừng đảo chéo, đường Việt Nam nó vậy!

Hạng D
23/10/04
2.240
1.946
113
mcasana nói:
Bác đảo như thế nào? Nếu đảo chéo thì ồn là đúng rồi, chạy khoảng vài K km sẽ lại êm như cũ. Lần sau nếu có đảo thì nên đảo trước sau cùng bên thôi, đừng đảo chéo, đường Việt Nam nó vậy!
Thợ bên SGF đảo nên em cũng không rõ, em tìm hiểu thêm, chắc thợ đảo họ làm theo tài liệu hãng là đảo chéo ...
Cảm ơn bác.

Hạng D
23/11/11
1.867
13
0
SgF cũng OK,nhưng trong kia lương bỗng khác tuỳ tâm lý Anh em nên có người chỉnh kỹ người hong...cái này là hên xui thui...quan trọng khi xe vào hãng thì mình vui vẻ với Anh em Anh em vui vẻ với mình....còn bên ngoài mình trả tiền nên cân chỉnh làm mình an lòng hơn....